Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีปัญหาเรื่องเงินกับแฟน

ตอนนี้เรากับแฟนทะเลาะกันบ่อยมาก แฟนเราเอาเงินไปลงทุนแล้วปรากฏว่าเงินที่ได้คืนมามันขาดทุน เราพยายามคุยกับแฟนแล้วว่าต้องปรึกษากันก่อน แต่คุยกันทีไรก็ทะเลาะกันทุกที ขอช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะว่าเราต้องทำยังไงไม่อยากทะเลาะกันแค่เรื่องเงิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

view

เวลาพูดถึงเรื่องเงินทองมักจะกลัวและไม่พูดให้อีกฝ่ายฟังว่ากำลังมีปัญหาอะไร ไม่ว่าจะเป็นเรื่องค่าใช้จ่าย หนี้สิน หรือมีปัญหาในการหารายได้ เราไม่ควรจะปิดบังกันนะครับ ควรจะบอกอีกฝ่ายจะได้ช่วยกันแก้ปัญหากัน ไม่ว่าจะช่วยกันหารายได้มากขึ้น ลดภาระค่าใช้จ่ายต่างๆ ถ้าไม่คุยกันจะทำให้ครอบครัวตึงเครียด และเกิดปัญหาทะเลาะเบาะแว้งกันในครอบครัว

2020.01.24 7:35

Tuptim

เป็นคนที่ดูแลบ้านและลูกๆ แต่สมัยนี้โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว ทุกคนต้องช่วยกันดูแลบ้านและเงินทอง แต่ก็อยู่ที่สไตล์ของแต่ละครอบครัวนะ บางคนใช้วิธีแยกเงินออกมาเป็น 3 ส่วน เงินเธอ เงินเขา เงินเราเงินในส่วนที่เป็นของส่วนตัวจะบริหารส่วนของใครของมัน ส่วนเงินกองกลางก็จะดูแลร่วมกัน หรือบางคนก็แบ่งแบบเดียวกันนั่นล่ะแต่อาจจะให้ฝ่ายที่เก่งเรื่องเงินกว่าเป็นคนดูแลกองกลางก็ได้

2020.01.24 7:35

Parnchand

เรื่องครอบครัว บ้านใครบ้านมันจะเอามาเปรียบเทียบกันก็ไม่ได้ แต่ยังไงก็อยากให้หันหน้าคุยกันค่ะ รอจังหวะที่ใจเย็นลงทั้งคู่แล้วก็คุย แฟนคุณก็คงเสียใจแหละที่ทำให้เรื่องเป็นแบบนี้ก็ต้องให้ความมั่นใจเค้าว่ายังไงเราก็ยังเป็นครอบครัวเดียวกัน พร้อมช่วยกันเสมอให้ผ่านเรื่องร้ายไปได้ แล้วพูดกับเขาดีๆแต่จริงจังกึ่งขอร้องว่าจะทำอะไรขอคุยกันก่อนค่ะ

2020.03.20 7:45

Pingpong

เราก็เคยมีปัญหานี้นะ ไม่ใช่แค่เรื่องการลงทุนอย่างเดียวนะ แต่เป็นเรื่องการใช้เงินนี่แหละ สิ่งที่เราทำก็คือเราพยายามคุยเรื่องเงินกับแฟนของเราเป็นประจำ ไม่ได้คุยแค่ตอนที่มีปัญหาเท่านั้นนะ แต่คุยเรื่องเงินด้วยตลอดเหมือนกับว่า ถ้าเราจะลงทุนตัวนี้ จะซื้ออันนั้น ผลจะเป็นยังไง ก็ถ้าคุยแต่ตอนที่มีปัญหาเขาจะรู้สึกเหมือนกับว่าเราไปว่าเขา ไปจับผิด (เขาเข้าใจแบบนี้จริงๆนะ) อีกเรื่องคือตอนที่เราคุยกันเรื่องเงินต่อให้เหตุผลที่เขาอธิบายมาจะปี๊ดเราแค่ไหน เราต้องใจเย็นและรับฟังเขาไว้ค่ะ ไม่ได้บอกว่าการทำแบบนี้จะทำให้ปัญหาหายไปนะคะ แต่ว่ามันช่วยให้ชีวิตคู่ของเราดีขึ้นจริงๆ

2020.04.10 14:58

Preecha

ก็ต้องคุยกับแฟนบ่อยๆครับ แทนที่เราจะใช้เวลาในการทำงานหรืออยู่กับเพื่อนหรือใช้ทำอย่างอื่น ผมขอแนะนำให้ใช้เวลากับแฟนของคุณมากยิ่งขึ้นเพื่อจะเข้าใจความรู้สึกของเขาว่าเขายังขาดเหลือหรือต้องการเงินในการใช้จ่ายอะไรทำไมเขาถึงทำแบบนั้น เพราะถ้าเขามีสิ่งจำเป็นเขาก็ไม่จำเป็นต้องไปลงทุนหรือต้องหาเงินเพิ่มเลย ดังนั้นพยายามทำความเข้าใจกับความรู้สึกของคู่ของคุณก่อนนะครับว่าเขาต้องการอะไรจริงๆ

2020.04.22 5:49

Udom

เรื่องเงินถือว่าเป็นปัญหาใหญ่ของครอบครัวหรือชีวิตคู่เลยก็ว่าได้นะคะ ถึงคุณจะบอกว่าพยายามจะคุยกันแล้วทะเลาะกันทุกครั้ง แต่ยังไงการปรึกษาพูดคุยหรือวางแผนการก็เป็นเรื่องที่จำเป็นต้องทำค่ะดังนั้นลองเปลี่ยนการพูดคุย ด้วยอารมณ์ที่เย็นลงกว่าเดิมดูนะคะ เพราะการพูดคุยกันด้วยอารมณ์ร้อนอาจจะไม่ช่วยอะไร หรือ ลองหาคำแนะนำหรือบทความทางการเงินที่น่าสนใจ และเอาไปให้คู่ของคุณอ่านดูนะคะ แบบนี้อาจจะช่วยเตือนสติหรือช่วยให้คำแนะนำเขาได้ดีกว่าการที่คุณพูดเองก็ได้ค่ะ

2020.04.24 6:1

Obb

เรายอมรับเลยค่ะว่าต่อให้รักกันมากแค่ไหนแต่ปัญหาเรื่องเงินน่ะก็ทำให้ชีวิตคู่ของใครหลายๆคนต้องจบลงไปได้ดังนั้นทางที่ดีไม่ว่าจะเรื่องอะไรไม่ใช่แค่กับเรื่องเงินนะคะแต่ต้องหันหน้าคุยกันค่ะซึ่งต้องเลือกเวลาที่จะคุยกับแฟนด้วย แล้วก็คุยกันแบบใช้เหตุผล บางทีเราคิดว่าเราคุมอารมณ์ตัวเองอยู่ไม่ได้ใช้เหตุผลตอนคุยแต่ว่าอีกฝ่ายอาจจะไม่ได้มองแบบนั้นค่ะ

2020.05.24 11:51

Nam

เรื่องเงินนี่มันไม่เข้าใครออกใครจริงๆ บางทีมันก็น่าเบื่อนะที่ต้องมาคุยกันซ้ำๆในเรื่องเดิมๆ แต่ที่น่าเบื่อกว่าคือการที่อีกฝ่ายพยายามจะคุยเพื่อทำความเข้าใจแต่อีกฝ่ายกลับไม่ให้ความร่วมมือเลย ขอโทษนะ ไม่ได้ตั้งใจจะว่าแฟนคุณแต่จากที่คุณบอกมามันอดคิดไม่ได้ว่าแฟนคุณจะเป็นอย่างนั้นมั้ย คุณทำถูกแล้วค่ะ พยายามทำต่อไปพร้อมกับทำใจไว้ด้วยว่าแฟนอาจจะไม่ฟัง

2020.05.29 14:59

Trimit

ง่ายๆเลยครับ ถ้าคุณบอกแล้วไม่ฟังก็ไม่ต้องให้เงินเค้าไปลงทุนอีก คุณสามารถทำได้เพราะมันคือเงินของคุณ และถ้ามีปัญหาเรื่องเงินมากคุยกันไม่ได้ แยกกระเป๋าครับ ใช้เงินใครเงินมัน อะไรที่ใช้ด้วยกันคือต้องจ่ายเท่าๆกัน จริงๆผมก็ไม่อยากจะแนะนำวิธีนี้หรอกนะครับ มันก็ไม่ค่อยจะดีกับชีวิตคู่เท่าไหร่ แต่ทำยังงัยได้คุณคุยกันไม่ได้ก็ต้องใช้วิธีนี้

2020.07.04 16:15

องุ่น

เรื่องเงินเรื่องทองเดี๋ยวนี้ทุกครอบครัวมีปัญหาแก้ไม่ได้สักทีต่างที่ดีในฐานะที่เราเป็นภรรยาก็ต้องยอมรับฟังสามีเพราะสามีต้องการที่จะทำงานหาเงินเลี้ยงครอบครัวเพื่อให้สมาชิกในครอบครัวมีชีวิตที่มีความสุขการลงทุนทำงานก็มีผลลัพธ์ได้กำไรหรือขาดทุนฉันคิดว่าสามีของคุณก็พยายามอย่างดีที่สุดแล้วการให้อภัยเป็นสิ่งที่ดีที่สุดที่ช่วยให้ครอบครัวมีความสุข

2020.07.05 14:22

สุดใจ

แหม ก็พูดยากบอกยากนะคะว่าจะต้องทำยังไง ถ้ามันยากที่จะพูดกันเรื่องเงินแล้วถ้าแฟนของคุณดื้อมากจริงๆ คงต้องทำใจแล้วมั้งคะ แล้วเราก็มาทำส่วนของเราให้ดีที่สุดพยายามเก็บออมเผื่อเกิดอะไรขึ้นมาเราจะได้ไม่ลำบาก แต่พยายามอย่าให้แฟนมายืมเงืนส่วนที่เก็บออมไปนะคะ พยามยามเก็บออมแบบลับๆหน่อย ถ้าคุยกันไม่ได้ก็ต้องทำอย่างนี้แหละค่ะ เพราะผู้ชายเวลาอยากเอาชนะจะไม่สนใจว่าเงินหมดไปเท่าไหร่แล้วปล่อยให้เขาขาดทุนไปเดี๋ยวเขาก็รู้สึกเองค่ะ

2020.08.08 16:2

สมหมาย

คุยกันไม่รู้เรื่องก็แยกทางกันไปเลยครับ วิธีการคุยกันในการก่อนการลงทุนถือว่าเป็นเรื่องเบสิคหรือพื้นฐานมากที่จำเป็นต้องให้ความสำคัญ ถ้าคู่ของคุณเห็นว่าการใช้เงินกับการลงทุนและไม่ปรึกษากันก่อนไม่ใช่เรื่องสำคัญ เขากำลังมองว่าคุณเองไม่จำเป็นต้องรู้เรื่องนี้หรือไม่มีความสำคัญนั่นเองครับ ถือว่าเป็นเรื่องที่พื้นฐานมากเลยนะครับถ้าไม่คุยกันก่อนก็มีแต่แย่กับแย่

2020.08.29 3:9

Botun

ต้องยอมรับเลยนะคะว่าเรื่องเงินเป็นเรื่องใหญ่จริงๆสำหรับชีวิตค่ะ แต่ในฐานะที่เราเป็นผู้หญิงและแต่งงานแล้วก็ต้องยอมรับสามีในการตัดสินใจนะคะ ถึงแม้ว่าสามีจะตัดสินใจผิดพลาดแต่ก็ไม่ใช่ทุกครั้งใช่ไหมคะ เค้าต้องรู้ว่าการผิดพลาดจะเกิดอะไรขึ้นเค้าคงไม่อยากให้ครอบครัวได้รับความเดือดร้อนด้วย ดังนั้นเราว่าคุณควรใจเย็นๆนะคะและให้กำลังใจกับสามีนะคะ

2020.10.13 5:7

ในนภา

ขอถามสถานการณ์เรื่องเจ้าของกระทู้กับแฟนได้มั้ยคะ ตอนนี้ยังทะเลาะกันเรื่องเงินๆทองๆหรือเปล่า เห็นมีคนเข้ามาคอมเ้นท์และให้คำแนะนำเยอะ พอจะช่วยเจ้าของกระทู้ได้บ้างมั้ย คนเราอยู่ด้วยกันต้องมีการปรับตัวกันบ้าง เรื่องความคิดและวิธีการจัดการในบางเรื่องก็ไม่เหมือนกัน การพูดคุยกันด้วยความพยายามที่จะเข้าใจกัน ช่วยได้มากค่ะ

2021.09.19 16:13

:hathat:

การลงทุนมันก็มีความเสี่ยงอย่างงี้ล่ะครับ ลงทุนไปแล้วขาดทุนก็น่าเสียดายทั้งเงินแล้วยังมีปัญหากับคนในครอบครัวอีก ตอนนี้เป็นยังไงกันบ้างล่ะครับ พุดคุยกันรู้เรื่องและเข้าใจกันดีแล้วมั้ย ครอบครัวเดียวกันก็พยายามช่วยกันประคับประคองชีวิตครอบครัวครับ สักวันคุณจะต้องเจองานหรือการลงทุนที่เหมาะกับคุณและครอบครัวครับ

2022.01.31 12:47

Jirapoom\\

ตอนนี้คุยกันเข้าใจมากขึ้นหรือยังครับ เรื่องเงินมันก็ไม่ใช่เรื่องเล็กนะ การวางแผนเพื่อใช้เงิน หากไม่คุยกันให้ดี มันจะกลายเป็นปัญหาได้ตลอดเลยครับ เพราะเราต้องใช้เงินในการดำเนินชีวิตอยู่ทุกวัน ทั้งค่าใช้จ่ายประจำที่ต้องจ่ายทุกเดือนและค่าใช้จ่ายอื่นๆที่มีมาแบบไม่ได้คาดไว้ล่วงหน้า ขอให้คุยกันด้วยความเข้าใจครับ

2022.04.18 14:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

All (อี วอลเล็ต),All (เศรษฐกิจ)

7-eleven ได้ประโยชน์อะไรจาก ALL member

All (การมีบุตร)

ชมลูกอย่างไรไม่ให้เหลิง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

กิจกรรมเสริมสร้างครอบครัวให้เด็ก1-2 ขวบ

All (การมอบมรดก)

จะจัดการกับพินัยกรรมอย่างไรให้ตายตาหลับ

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี