Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปิดร้านเล็กๆ

ตอนนี้อยากเปิดร้านให้ที่บ้านแต่ปัญหาคือทุกคนในบ้านไม่มีประสบการณ์เรื่องขายของเลยค่ะ อยากขอปรึกษาใครพอให้แง่คิดได้ว่า ถ้าเราอยากเปิดร้านเราต้องทำอย่างไรบ้างในตอนเริ่มแรก ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยให้ครอบครัวเรามีร้านค้าเล็กๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Si

หลายคนอาจรู้สึกสับสนว่าฉันควรเริ่มจากตรงไหนดี ขั้นแรกคุณต้องสำรวจตลาดก่อนว่าสินค้าอะไรที่คนต้องการ อาจเลือกจากสินค้าฮิตในช่วงนี้ ลองเลือกเป็นของที่คนต้องใช้ตลอดอย่างเสื้อผ้า เครื่องเขียน ของใช้ในบ้านการเลือกขายสินค้าที่เราชอบและอยากขายก็เป็นอีกปัจจัยที่ห้ามละเลย

2020.01.24 7:35

Athiti

ซื้อของมาเพื่อนำไปขายต่อ เป็นอาชีพที่พบเห็นรอบตัวเรา ไม่ว่าจะเป็นร้านขายสินค้าแฟชั่นทั้งหลาย สินค้าไอที ร้านขายตุ๊กตา ร้านทุกอย่าง 20 บาท ผลิตภัณฑ์อุปโภคบริโภคภายในบ้าน ฯลฯ กิจการเหล่านี้ล้วนเรียกได้ว่า “ซื้อมาขายไป”ขอดีของอาชีพนี้คือ เป็นธุรกิจที่เริ่มต้นง่าย เริ่มต้นได้เร็ว ไม่เชี่ยวชาญในการผลิตก็ทำได้ สามารถลงทุนมากหรือน้อยก็ได้ตามงบประมาณที่เรามี

2020.01.24 7:35

Chennoi

อยากจะเปิดร้านแบบไหนคะ ถ้าอยากจะเปิดร้านขายของชำ ลองไปติดต่อที่ห้างแม็คโครดูดีไหมคะ เพราะที่ห้างแม็คโครก็จะมีบริการช่วยร้านค้ารายย่อยดูว่าทำเลที่เรามีก็เปิดขายอะไรได้บ้าง จะตั้งร้านแบบไหน จะซื้อของอะไรมาลง ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ที่แม็คโครมีบริการแบบนี้ครบเลยค่ะ เราก็เห็นคุณป้าแถวบ้านใช้บริการของแม็คโครเปิดร้านขายของชำและเขาก็สอนวิธีบริหารมาให้กับเราด้วย

2020.05.19 14:36

ู@ริมเมย

เปิดร้านเล็กๆ ยิ่งถ้าเปิดภายในพื้นที่บ้านที่เราอาศัยอยู่ด้วยแล้วมีข้อดีคือ ไม่เสียค่าเช่าค่ะ แต่บ้านต้องอยู่ในหมู่บ้านหรือที่ชุมชนนะไม่งั้นจะหาลูกค้ายากค่ะ ต้องจัสัดส่วนให้ดีด้วยไม่งั้นร้านค้าจะดูไม่เป็นร้านค้า ลูกค้าไม่แน่ใจว่าขายของจริงหรือเปล่า เรื่องที่สำคัญเลยคือ ควรขายของที่เราถนัดและเหมาะกับกลุ่มลูกค้าด้วยค่ะ

2020.07.28 13:0

สิงหา

ไม่จำเป็นต้องใช้ประสบการณ์หรอกค่ะ เปิดไปเลย แนะนำว่าให้เปิดเป็นร้านขายของชำ ก็ให้คนที่บ้านขาย และเราก็เป็นคนทำบัญชีรายรับ รายจ่ายครับ หลังจากนั้นถ้าทุกคนในบ้านเริ่มชินแล้ว ก็ค่อยๆสอนเค้าเรื่องทำบัญชีครับ การเช็คของ ไปซื้อของ ร่วมถึงการดูแลรักษาสินค้าด้วย ไม่ยากหรอครับ แต่ถ้าแถวนั้นมีเซเว่น ก็ยังไม่ต้องเปิดดีกว่าครับ

2020.07.29 5:32

KK

ผมว่าถ้าครอบครัวของคุณโอเค ก็เปิดเลยครับ คุณอยากเปิดเพื่อเอาไว้ให้กับครอบครัวที่บ้าน อันนี้เข้าใจนะครับ แต่ถ้าคนในครอบครัวไม่เห็นด้วย ร้านก็ออกมาไม่ดีได้นะครับ ดังนั้นก่อนเปิดลองคุยกันก่อน และถ้าทุกคนโอเค ก็ลองคิดดูด้วยกันว่ามีงานอะไรบ้างแล้วแจกงานกันครับ คนละหน้าที่ ดูว่าใครถนัดงานไหน และใครอยากทำงานไหน ต้องมีการปรึกษาที่ดีครับ ร้านจะได้สำเร็จ ทำและคิดคนเดี่ยวไม่ไหวหรอกครับ

2020.07.30 16:33

พนิดา

ก่อนอื่นขอแนะนำว่าคุณควรจะปรึกษากับคนที่บ้านก่อนนะคะ ว่าอยากจะเปิดร้านเล็กๆเกี่ยวกับอะไร เมื่อได้ผลสรุปแล้ว ก็เริ่มหาวัตถุดิบที่จะทำ อย่างเช่นอยากร้านขายของชำคุณก็ปรึกษากันว่าจะจัดร้านเป็นแบบไหน และคุณก็หาแหล่งขายของที่คุณต้องการจะซื้อมาขาย ซึ่งเราเห็นว่าแม่ค้าส่วนมากมักจะไปซื้อของที่แม็คโครกันเพราะที่นั้นมีของครบทุกอย่างที่คุณต้องการค่ะ

2020.08.16 14:40

พลังรัก💙

อยากเปิดร้านเล็กๆก็เปิดร้านที่ขายของแบบซื้อมาขายไปสิครับ ง่ายดี ขายง่าย หมดเร็ว กำไรดีด้วยแต่จะเป็นของกินหรือของใช้ ต้องดูกลุ่มลูกค้าและเงินทุนของคุณเองด้วย หาแหล่งส่งสินค้าที่ราคาไม่แพงมากไม่งั้นก็ไม่ได้กำไรน่ะสิครับ ทำธุรกิจภายในครอบครัวก็ดีครับ มีแต่คนกันเองช่วยกันทำ แต่ต้องคุยกันให้ลงตัวทุกเรื่องนะ จะได้ไม่มีปัญหาครับ

2020.08.28 15:20

ขวัญตา

ก่อนอื่นคุณต้องมีการวางแผนอย่างดีโดยคุณต้องปรึกษากับครอบครัวก่อนว่าอยากจะขายอะไร แล้วต้องการที่จะลงทุนสักเท่าไหร่ คุณต้องหาคำตอบให้ได้เมื่อทราบแล้ว ก็แบ่งหน้าที่กันรับผิดชอบเพื่อช่วยเหลือกันไม่ใช้คนใดคนหนึ่งทำอยู่คนเดียว หลายคนช่วยกันก็จะทำให้งานสำเร็จผลได้เร็วขึ้น เราขอเอาใจช่วยให้คุณประสบผลสำเร็จนะคะ

2020.10.13 4:11

โชติรส

ตอนนี้เปิดร้านเล็กๆ มันจะได้กำไร หรือเปล่าคะ เพราะมี 7/11 แล้วก็ ห้างร้านอื่นๆอีกเยอะเลยคะ หันมาศึกษา เรื่องการขอยของ ออนไลน์ดูไหมคะ เราว่าแบบนี้น่าสนใจมากกว่าคะ ไม่ต้องเก็บสินค้าเยอะๆ เงินก็สามารถเอามาหมุนได้ง่ายด้วยคะ ถ้าขายของหรือว่าเปิดร้าน ออนไลน์ เล็ก เราว่าดีกว่าเพราะ มีเวลาทำอย่างอื่นได้อีกเยอะเลยคะ

2021.06.24 7:24

สุวิชัย

ต้องรู้จักตัวเองก่อนครับว่า อยากเปิดร้านแบบไหนกันครับ เพราะถ้าเรารู้ว่าเราชอบอะไร มันจพช่วยให้เรามีกำลังใจในการเปิดร้านครับ แต่ถ้าเราเปิดแบบอยากมีร้านเหมือนเพื่อนชาวบ้าน อันนี้ไม่มีความสุขแน่นอนครับ เลือกได้แล้วก็มาศึกษา แบบเจาะลึกไปเลยครับ อย่างผมตอนนี้กำลังเรียนเรื่องของร้านกาแฟอยู่ครับ น่าสนใจครับ

2021.10.11 15:21

-Waroon-

ถ้าไม่มีใครในบ้านมีประสบการณ์เรื่องการค้าขายมาก่อน การเปิดร้านของคุณต้องระวังให้มากนะครับ ถ้าเปิดร้านใหญ่มันจะเสี่ยงไม่น้อย ทุกวันนี้ร้านเล็กๆยังลำบากเลยครับ ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ได้เปิดร้านหรือยัง อยากรู้ว่าเปิดร้านขายอะไรกันน่ะครับ ดูคุณตั้งใจอยากเปิดร้านให้ครอบครัว อย่างไรก็ขอให้ร้านของครอบครัวคุณขายดีนะครับ

2021.10.12 15:39

Hi!ไฮ!

คิดว่าเจ้าของกระทู้คงเปิดร้านค้าแล้ว งั้นเราขอมาคอมเม้นท์ให้คนที่เข้ามาอ่านทีหลังละกันนะคะ เจ้าของกระทู้ถามมาว่า "ถ้าอยากเปิดร้านเราต้องทำอย่างไรบ้างในตอนเริ่มแรก?" ส่วนตัวนะคะ เราว่าต้องดูเงินทุนก่อน มีเงินทุนอยู่เท่าไหร่ สามารถลงทุนทำอะไรได้บ้างจากเงินจำนวนนั้น อันนี้เราพูดในกรณีที่อยากเปิดร้านขายของเล็กๆอะค่ะ

2021.10.26 8:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

All (การลงทุน),All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี