Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ติดหนี้บัตรเครดิต

รบกวนขอความช่วยเหลือครับ ตอนแรกผมคิดว่าผมสามารถจ่ายหนี้บัตรได้ไม่ลำบากผมเลยใช้บัตรไปซื้อของหลายๆอย่าง รวมแล้วผมเป็นหนี้บัตร7ใบ บางบัตรยังไม่เต็มจำนวนครับแต่ต้องจ่ายหนี้ราวๆสามแสนครับ ผมมีเงินเดือน35,000บาทต่อเดือนครับ ผมสามารถที่จะปลดหนี้บัตรด้วยวิธีการใดบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lek

เราต้องทราบว่าดอกเบี้ยบัตรเครดิตมีอัตราสูงสุดถึง 20% ต่อปี และยอดหนี้จะเพิ่มขึ้นได้ตามระยะเวลาที่เป็นหนี้ การที่เราไม่จ่ายชำระหนี้บัตรเครดิตให้เร็ว ก็จะทำให้เกิดภาระหนี้จากดอกเบี้ย ที่งอกเงยจนบางครั้งกลายเป็นดินพอกหางหมู จนเกิดความท้อแท้ไม่รู้ว่าจะชำระหนี้อย่างไรให้หมด

2020.01.24 7:35

Catalina

หากเราพลาดเป็นหนี้บัตรเครดิตไปแล้ว สิ่งแรกที่จะต้องดำเนินการก็คือ การตั้งเป้าหมายว่าจะไม่เป็นหนี้ หยุดใช้บัตรเครดิตมาสร้างหนี้เพิ่ม และวางแผนการเงินให้ดีว่าจะชำระหนี้บัตรเครดิตอย่างไร หากพบปัญหาและอุปสรรคในหนี้บัตรเครดิต ก็ควรพูดคุยกับทางธนาคาร เพื่อหาทางออกร่วมกัน

2020.01.24 7:35

Yuwasak

งั้นตอนนี้ก็ต้องควบคุมรายจ่ายของเราก่อนค่ะลองทำบัญชีรายรับรายจ่ายดูว่าเงินเดือน 35,000 บาทที่คุณมีหักค่าใช้จ่ายที่จำเป็นแล้ว คุณมีเหลือพอที่จะผ่อน มีบัตรเครดิตได้เดือนละเท่าไหร่ พยายามจ่ายให้เยอะที่สุดค่ะแล้วก็หยุดใช้บัตรเครดิตไปสักพัก เพราะว่าความน่ากลัวของหนี้บัตรเครดิตอยู่อย่างนึงก็คือยิ่งเราทิ้งเวลาไว้นานดอกเบี้ยก็ยิ่งสูงตามขึ้นเรื่อยๆแต่เป็นกำลังใจให้สู้ๆนะคะ

2020.05.19 14:36

ข้าวปั้น

แนะนำให้คุณไปคลีนิคแก้หนี้นะคะ เค้าจะเอาหนี้ของคุณมารวมเป็นก้อนเดียวเพื่อง่ายต่อการชำระหนี้ และคลีนิคแก้หนี้เค้าจะเเนะนำคุณเกี่ยวกับการบริหารจัดการกับหนี้ค่ะ เราเองเมื่อก่อนก็เคยเป็นหนี้เหมือนกัน เข้าใจความรู้สึกของคุณเลยนะคะ คงต้องเครียดมากแน่ๆ แต่ตอนนี้เราไม่มีหนี้แล้ว เข็ดไปอีกนาน...ตอนนี้ก่อนใช้บัตรเครดิตเราจะพยายามคิดก่อนใช้ทุกครั้ง....

2020.07.11 7:34

ข้าวตัง

เราก็เคยมีประสบการณ์แบบนี้เหมือนกันแต่ไม่เยอะมาก เรามีบัตรเครดิตอยู่ 2 ใบและได้เบิกเงินสดมาใช้จนไม่มีเงินเหลือในบัตร เราได้ทำการจ่ายชำระเงินคืนในอัตราขั้นต่ำที่ทางธนาคารกำหนด แต่ในช่วงที่ผ่อนชำระเราจะไม่ใช้เงินในบัตรเครดิต ผ่อนไปสัก 2-3 เดือนพอมีเงินเหลือในบัตรเราก็จะกดเงินสดมาใช้ต่อได้อีก เรารู้ว่าต้องจ่ายดอกเบี้ยหลายบาทแต่ทำอย่างไรได้ ในเมื่อเราไม่มีเงินใช้

2020.07.12 14:26

นนท์

โห เป็นหนี้บัตร 7 ใบเลยนะครับหนักหนาอยุ่ แต่ดูจากรายได้ก้คงน่าจะพอถูๆไถๆได้อยู่นะถ้าเริ่มประหยัดและจัดสรรเงินตั้งแต่ตอนนี้ ตอนที่รู้ตัวแล้วว่าควรหยุดซื้อของได้แล้วครับไม่สายเกินไปครับ หรืออีกวิธีที่ผมก็ชอบนะน่าทำเหมือนกัน เหมือนที่คุณข้าวปั้นบอกมา คลีนิกแก้หนี้ก็น่าสนใจอยู่้าเราจัดสรรหนี้เอวไม่ได้ก็เอามารวมกันไปเลยง่ายดีครับ

2020.08.17 17:18

อรอนงค์

ฉันเห็นด้วยกับคุณข้าวปั้นค่ะ ถ้าคุณเป็นหนี้เยอะแบบนี้ก็คิดว่าดีกว่าที่คุณไปคลินิกแก้หนี้เพื่อทำให้หนี้ของคุณเป็นก้อนเดียวกัน แล้วทำสัญญาแก้หนี้ให้เป็นฉบับเพียงเดียว และคลินิกแก้หนี้จะช่วยแนะนำการวางแผนทางการเงินเพื่อไม่ให้ตกอยู่ในวงจรของหนี้สินอีกต่อไป ซึ่งคุณสามารถผ่อนหนี้ยาวไม่เกิน 10 ปีมีดอกเบี้ยขั้นต่ำ 4-7 % ต่อปี ซึ่งถูกกว่าบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสด

2020.08.27 5:40

ใบตาล

น้าเองก็เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ 2 ใบประมาณแสนกว่าบาท ตอนนึ้น้าต้องชำระในอัตราขั้นต่ำ แล้วได้ปรึกษากับลูกสาว บอกว่าให้แม่หยุดใช้บัตรไปเลย แล้วลูกสาวได้แนะนำให้ลองไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลของธนาคารออมสินเห็นบอกว่าดอกเบี้ยถูกมาก เพื่อเอาเงินที่ได้มาปิดหนี้บัตรเครดิต เพื่อจะได้ชำระดอกเบี้ยเฉพาะของสินเชื่อส่วนบุคคลเท่านั้น

2020.10.13 3:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

มีใครเคยหยุดจ่ายบัตรเครดิต แล้วรอให้มาเสนอส่วนลดกันบ้างครับ

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด

ทำบัตรเฟิสช้อย 2ครั้ง ไม่ผ่าน2ครั้งเลย คือต้องทำยังไงถึงจะผ่าน

บัตร citi prestige ดีไหมครับอยากสอบถามคนที่ใช้บัตรนี้อยู่ครับ

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

เงินเดือน 20000 จะได้วงเงินบัตรเครดิตประมาณเท่าไหร่คะ

บัตรเครดิต อิออน วีซ่า คลาสสิก / อิออน ธนสินทรัพย์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะใช้ citibank prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

อยากหาบัตรเครดิตที่ี่สามารถผ่อนค่าซ่อมรถ หรือค่าซื้ออะไหล่รถได้

บัตรเครดิต เคทีซี ธนบุรี ออโต้ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด โปรฯเรื่องกิน ฟินหนัก

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต บริการสนามกอล์ฟ,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรเครดิต เคทีซี เสริมไทย พลาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด จัดให้ เลขาส่วนตัว

บัตรเครดิต เคทีซี เสริมไทย พลาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ ประกันให้เมื่อซื้อสินค้า

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตร UOB Preferred เธอรู้มั้ยได้เครดิตเงินคืนด้วยนะ

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม ต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บัตร KTC SSC Platinum MasterCard รักรถ รักคุณ

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอสซี แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี