Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สิ่งที่traderต้องรู้

อยากเริ่มต้นการเป็นtrader แต่ที่บ้านเคยท้วงว่ามันมีความเสี่ยงสูงไม่แพ้ธุรกิจอื่นๆ สำหรับเรา เราเห็นเพื่อนๆได้เงินดีมากกับการเป็นtrader เราเลยไม่เข้าใจว่าทำไมที่บ้านถึงไม่เห็นด้วยเราเลยอยากถามว่าถ้าเราจะเป็นtraderเราต้องรู้เรื่องอะไรก่อน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chumbot

ปัญหาส่วนใหญ่ที่มักพบเจอนะครับ 90% ของเทรดเดอร์ ล้มเหลว และขาดทุน – เพราะว่าความจริงตลาดมันไม่ได้ง่าย ไม่ได้สวยหรูอย่างที่ใครๆเขาพูด ใครๆเขาโฆษณา ถ้าตลาดมันง่ายทุกคนก็รวยกกันหมดแล้ว แน่นอนว่ามันมีโอกาส แต่ก็จำเป็นที่เราจะต้องให้ความสามารถ ความพยายามอย่างมากด้วยเช่นกัน

2020.01.24 7:35

silanon

เหมือนการทำธุรกิจส่วนตัว หากว่าเราอยากจะทำธุรกิจนี้ เราต้องวางแผนยาวๆ อยู่กับมันไปนานๆ ฝึกฝน เรียนรู้ พัฒนาให้ทันคู่แข่งอยู่เสมอ มีอะไรหลายอย่างที่ต้องทำ และที่สำคัญไม่มีใครมาบังคับให้คุณทำ ต้องมีความรับผิดชอบในตัวเองสูง ถ้ารับแรงกดดันของตัวเองที่มาจากการตัดสินใจได้งานนี้เหมาะครับ

2020.01.24 7:35

ดนุพล

จริงๆทุกอาชีพก็มีความเสี่ยงหมดแหละครับ การเป็นเทรดเดอร์แน่นอนว่ามีความเสี่ยงสูง แต่ถ้าคุณอยากจะเป็นมืออาชีพและประสบความสำเร็จในด้านนี้ คุณต้องทุ่มเทและต้องเอาจริงเอาจัง ที่สำคัญเลยคือต้องศึกษาหาความรู้ เช่นการอ่านหนังสือ การติดตามข่าวสาร รวมไปถึงการฝึกฝนการวิเคราะห์พฤติกรรมข้อมูลราคาของสินค้า และต้องมีการวางแผนการเทรดล่วงหน้าก่อนเข้าไปซื้อขายในตลาดเสมอครับ

2020.05.04 15:44

Art

ช่วงเริ่มต้นแนะนำว่าคุณไม่ต้องรีบร้อนที่จะลงทุน คุณควรจะเรียนรู้พื้นฐานก่อนว่าเทรดเดอร์ต้องรู้อะไรบ้าง เช่นไปซื้อหนังสือมาอ่าน หรือลงคอร์สเรียนเสริม เดี๋ยวนี้มีวีดีโอที่เค้าสอนออนไลน์ฟรีเยอะแยะครับทางอินเตอร์เนต หลังจากนั้นอยากให้คุณลองฝึกฝนดู มันจะมีโปรแรมให้เราลองฝึกเทรดฟรี คุณลองฝึกดูนะครับไม่นานคุณจะรู้วิธีเล่น แล้วค่อยลงทุนครับ

2020.07.16 6:6

วิล

ใจเย็นๆก่อนนะครับศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนแล้วติดตามข่าวสารบ้านเมืองด้วยนะครับ แน่นอนครับเพียงแค่เรามีเงินทุนก็สามารถที่จะเป็นเทรดเดอร์ได้แล้ว แต่อย่าลืมเกี่ยวกับเงื่อนไขการลงทุนที่เรามีด้วยนะครับว่าไม่จำเป็นต้องลงทุน ถึงขนาดที่เป็นหนี้เป็นสินเพราะว่าจะกรอกความเครียดให้กับตัวเราครับ ดูข่าวคนที่ขาดทุนถึงขนาดฆ่าตัวตายก็มีน่ากลัวนะครับ

2020.07.20 8:23

^^น้องหยก

เราว่านะทุกอาชีพมีความยาก ความง่ายในการทำงานแตกต่างกัน ทุกอย่างต้องอาศัยประสบการณ์กันทั้งนั้น คนที่คุณเห็นหรือได้ยินมาว่าร่ำรวยจากการเป็นเทรดเดอร์มันก็มีอยู่จริงแหละแต่คนเหล่านั้นเขาทำงานแบบนี้กันมานานหรือยัง? ถ้าคุณยังคิดอยากจะเป็นเทรดเดอร์ก็ต้องเตรียมตัวเตรียมใจไว้ด้วยนะคะหากทุกอย่างไม่เป็นอย่างที่คุณคิดและหวังไว้

2020.08.11 4:57

รุงรัง

เราขอเล่าจากประสบการณ์ของคนในย้านเรานะเรื่องการเทรดนี่แหละ คือน้องเราช่วงปิดเทอมก้เริ่มลองเทรดดูเราไม่รู้นะว่าเทรดกับเว็บไซด์อะไร ในตอนแรกๆก็ได้เงินนะ แต่พอเทรดไปเรื่อยเริ่มเสียเงิน เพราะอะไรรู้มั้ย? เพราะความโลภไง ดังนั้นใครคิดจะเทรดก้อย่าโลภต้องควบคุมและจำกัดการเทรดของตัวเองนะ ถ้าได้แล้วก็รู้จักคำว่าพอ ไม่งั้นจะเสียมากกว่าได้เหมือนน้องเรา

2020.08.30 17:18

มินยา

การลงทุนอะไรก็แล้วแต่จะมีความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นได้อยู่แล้วค่ะ แต่สิ่งสำคัญคนที่สนใจอยากเริ่มเป็น Traderที่ดี สิ่งแรกที่ควรทำนั่นก็คือต้องรู้และทำความเข้าใจเกี่ยวกับตัวสินค้าหรือตลาดที่เราสนใจอยู่ การทำอย่างนี้จะช่วยให้ Trader เข้าใจสภาพการณ์และทิศทางที่จะเกิดขึ้นได้ ไม่ใช่แค่เข้ามากดซื้อกดขายอย่างเดียว

2020.10.11 9:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี