Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ควรมีทุนประกันภัยเท่าไรดี

ตอนนี้ผมออกรถยนต์ใหม่หนึ่งคันไม่ใช่รถป้ายแดงนะครับ แต่สามารถทำประกันภัยได้ครับ ที่ผมอยากทราบคือเราจะเลือกทุนประกันภัยอย่างไรให้เหมาะกับรถเราครับ เพราะเท่าที่ดูมายิ่งทุนประกันมากค่าเบี้ยประกันก็สูงตามไปด้วย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sarut

ถ้าเป็นมือใหม่หัดขับ ก็ควรที่จะเลือกประกันภัยรถยนต์ที่มีความคุ้มครองสูงที่สุด และมีทุนประกันภัยรถยนต์ที่มากที่สุดเอาไว้ครับ แต่หากคุณเริ่มขับขี่ด้วยความชำนาญมากยิ่งขึ้นแล้ว หรือรถยนต์ของคุณเริ่มใช้มาเป็นเวลานานแล้วนั้นก็สามารถหันมาเลือกประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองที่น้อยลง

2020.01.24 7:35

Mateo

ทุนประกันที่ประมาณ 80% เท่านั้นครับ เนื่องจากว่าเวลาที่คุณซื้อรถนั้น จะต้องดาวน์รถประมาณ 20% ของราคาเต็มอยู่แล้ว จึงทำให้ทุนประกันภัยรถยนต์จะสูงไปกว่านี้ไม่ได้ครับ ซึ่งหลักในการคิดทุนประกันภัยรถยนต์นั้นก็ไม่ได้ยุ่งยาก สามารถสอบถามเพิ่มเติมได้จากนายหน้าครับ

2020.01.24 7:35

Suzanne

สำหรับทุนประกันก็ขึ้นอยู่กับปีการใช้งานของรถคุณด้วย ถ้าเป็นรถมือสองทางบริษัทเค้าก็จะคำนวณตามปีให้เราว่าราคาเท่าไหร่ ส่วนความคุ้มครองก็จะขึ้นอยู่เราเลยคะว่าเราอยากจะให้คุ้มครองน้อยหรือมาก และขึ้นอยู่กับริษัทประกันแต่ละที่ด้วยคะ ถ้าคุณเลือกทุนประกันเยอะคุณก็ได้ค่าซ่อมเยอะ แนะนำว่าต้องลองไปเปรียบเทียบราคาประกันของแต่ละที่ดูนะคะแล้วเลือกให้ตรงกับความต้องการของเรา

2020.05.05 9:47

วีโก้

เท่าที่ผมทราบมาการกำหนดทุนประกันสำหรับรถยนต์ บริษัทประกันจะใช้อายุของรถเป็นตัวกำหนด แต่คุณสามารถเลือกความคุ้มครองได้ว่าจะใช้บริการประเภทไหน ซึ่งแต่ละประเทจะมีความคุ้มครองและเบี้ยประกันแตกต่างกันด้วย และเดี๋ยวนี้เป็นอะไรที่สะดวกและง่ายคุณสามารถเปรียบเทียบข้อมูลและเบี้ยประกันของแต่ละบริษัทประกันได้ตามเว็บไซต์นะครับ

2020.10.11 9:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี