Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เทคนิคการขายประกัน

ทำไมหลายคนเมื่อพูดถึงคนขายประกันแล้วไม่ค่อยชอบกันด้วย จริงๆแล้วเราคิดว่าเป็นอาชีพที่น่าสนใจเพราะเป็นงานที่สามารถทำตอนไหนก็ได้ปกติแล้วถ้าจะเป็นคนขายประกันที่ดีเขาต้องมีเทคนิคยังไง ขอคำแนะนำด้วยเผื่อวันหน้าอาจจะไปทำอาชีพนี้ก็ได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ubol

จริงๆ แล้วตัวแทนขายประกันเป็นตำแหน่งที่สำคัญมากสำหรับธุรกิจนี้ ตัวแทนที่ดีไม่ได้มีผลแค่ยอดขาย แต่ยังหมายถึงภาพลักษณ์และหน้าตาของบริษัทประกันนั้นๆ ด้วย เราเห็นว่ายุคนี้คนทำธุรกิจประกันจะมัวพึ่งความสามารถของตัวแทนขายเพียงอย่างเดียวคงไม่ได้ ต้องหา “เครื่องมือ”

2020.01.24 7:35

Thanaboon

ความจริงใจถือเป็นเทคนิคการขายประกันชีวิตที่นักขายมืออาชีพยึดถือปฏิบัติมาตลอด ความจริงใจเป็นสิ่งที่ทำได้ง่ายๆ เพียงแค่นักขายต้องคำนึงถึงผลประโยชน์ที่ลูกค้าจะได้ก่อนที่นักขายประกันจะได้รับ เพียงเท่านี้ก็ได้ใจลูกค้าไปเต็มๆ แล้ว ข้อควรระวังคือ ไม่ควรตามตื้อในครั้งแรกที่ไปพบลูกค้า ตื้อมากไปส่วนใหญ่เค้าจะไม่ซื้อ

2020.01.24 7:35

ปีย์รติ

ที่คุณบอกว่าใครๆก็ไม่ชอบคนขายประกัน ไม่ใช่อย่างนั้นนะคะ อย่าเพิ่งน้อยใจค่ะ บางคนเขาอาจจะแค่กลัวจะถูกตื้อจนต้องทำประกันก็ได้ซึ่งเขาอาจจะยังไม่พร้อมจะทำ ไม่อยากถูกกดดันน่ะค่ะ แต่ดิฉันยอมรับเลยนะ คนขายประกันไม่ใช่แค่มาขายให้คนซื้อก็จบ แต่นั่นคือการเริ่มต้นที่จะดูแลลูกค้าคนนั้น ดูแลกันยาว ต้องใส่ใจจริงๆค่ะ ไม่งั้นก็ทำอาชีพนี้ไม่ได้หรอก

2020.03.20 8:39

Bhakdi

ผมจะตอบในส่วนที่ผมไม่ชอบคนขายประกันแล้วกันนะครับ ทำไมผมถึงไม่ชอบรู้ไหมครับ?? เพราะผมเจอพวกขายประกันผ่านทางโทรศัพท์โทรมาจิกงัยล่ะครับ โทรมาบ่อยมาก โดยที่ไปเอาข้อมูลจากบัตรเครดิตของเรา แล้วโทรบอกว่าคุณคือผู้โชคดี ตอนนี้มีแคมเปญพิเศษเสนอให้คุณโดยเฉพาะ พูดแต่ข้อดี ฟังแล้วดูเกินจริง แถมยังคาดคั้นให้ตัดสินใจทำเลย คือไม่ให้มีโอกาสได้คิด ผมไม่อยากจะพูดข้อเสียไปมากกว่านี้นะครับ เอาเป็นว่าขอลาขาดจากพวกขายประกันดีกว่าครับ...

2020.05.05 10:20

เกี๊ยว

เรารู้สึกว่าเทคนิคในการขายประกันขึ้นอยู่กับบุคลิกของแต่ละคนด้วยนะพนักงานหรือว่าคนขายประกันที่ได้รับการอบรมมาอย่างดีเนี่ยมีวิธีพูดที่ทำให้เรารู้สึกว่าการจ่ายค่าเบี้ยประกันแพงๆทุกเดือนหรือทุกปีมันคุ้มค่ากับประกันภัยที่ทำงานเอามาขายประกันชีวิตก็ช่าง แต่คนที่ไม่ได้รับการอบรมมาเนี่ยเทคนิคการขายไม่มีนิขายประกันยังไงก็ขายไม่ได้นะ เทคนิคแบบนี้มันเปลี่ยนกันไม่ได้มันต้องใช้ประสบการณ์ด้วย

2020.10.14 11:18

99%

@เกี๊ยว พูดเหมือนกับคุณเป็นตัวแทนขายประกันหรือว่าทำอาชีพนี้เลยนะครับ ผมเองก็ไม่ได้อคติกับอาชีพนี้นะ แต่ถ้าไม่เข้าใจว่าทำไมตัวแทนขายประกันหลายคนทุกครั้งที่ให้ข้อมูลหรือว่าขายประกันเนี่ยมันดูเหมือนกันยัดเยียด หรือบังคับให้คนที่ฟังจะต้องซื้อ ทำไมไม่ลองเปลี่ยนการพูดการขายแบบที่ทำให้ประกันนั้นดูมีคุณค่า อะไรที่ดูมีค่าคนก็อยากจะซื้อเองหรอครับ

2021.05.15 14:42

Jong pp

รู้สึกว่าเจ้าของกระทู้อยากทำอาชีพขายประกันนะครับ ดีนะ ยิ่งช่วงนี้หลายคนเป็นห่วงและกังวลเรื่องของสุขภาพกันมากขึ้น รายได้จากกการทำงานก็ไม่ค่อยแน่นอน คนที่พอจะทำประกันได้ เขาก็อยากทำเพื่อเป็นหลักประกันให้กับตัวเขาเองและครอบครัวในอนาคตนะครับ ถ้าเจ้าของกระทู้มีใจรักในอาชีพนี้ ก็ลองทำดูครับ ทำเป็นอาชีพเสริมก็ได้

2021.05.21 15:36

เด็กประถม

@Thanaboon เห็นด้วยค่ะ จะถูกใจตัวแทนประกันหรือคนขายประกันตรงที่ความจริงใจเหมือนกัน ถ้ามีความจริงใจก็มีชัยไปกว่าครึ่ง ก็คือจะได้ใจลูกค้าไปแม้ว่าแบบแผนประกันที่เสนออาจจะไม่ได้ตรงกับความต้องการเขาจริงๆ หรือทุกครั้งอาจจะพูดคุยหรือบอกความต้องการมากขึ้น ถ้าจขกท. อยากจะทำอาชีพนี้ก็พัฒนาเรื่องนี้เลยนะคะ จากใจลูกค้าคนหนึ่ง

2021.09.18 14:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี