Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เริ่มงานขายประกัน

ตอนนี้เราว่างงานมาพักหนึ่งแล้ว แต่เราไปสมัครเป็นพนักงานขายประกันอยู่ เราว่าจะทำไปก่อนจนกว่าจะหางานอื่นได้แต่ปัญหาคือเราเป็นน้องใหม่ในวงการ เราไม่มีความสามารถเลย เราอยากได้ประสบการณ์หน่อยว่าเราจะสามารถเป็นนักขายที่ดีได้อย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เผด็จ

การเตรียมตัวของนักขายให้มีความพร้อม ถือเป็นเทคนิคการขายประกันชีวิตที่สร้างความน่าเชื่อถือให้กับตัวนักขายเอง โดยเฉพาะการแต่งกาย บุคลิกภาพ การเตรียมเอกสารที่เกี่ยวกับการขายประกันชีวิต ควรมีการวางแผนและเตรียมตัวก่อนล่วงหน้าจะทำให้ลูกค้าเห็นถึงความน่าเชื่อถือ

2020.01.24 7:35

นพรัตน์

นักขายควรมีความรู้ในเรื่องปะกันชีวิตอย่างลึกซึ้ง รู้จริง และสามารถอธิบายให้ลูกค้าฟังได้แบบง่าย และเข้าใจ ซึ่งเทคนิคการขายประกันแบบนี้ช่วยสร้างความมั่นใจให้กับลูกค้าได้ไม่น้อย ความรู้ในเรื่องประกันชีวิตเป็นสิ่งที่ควรให้ความสำคัญมาก ควรให้คำตอบเกี่ยวกับการประกันชีวิตได้

2020.01.24 7:35

ไพศักดิ์

คอมเมนต์อื่นๆก็ตอบกันไปหมดแล้วนะคะ แต่อยากจะเสริมว่า ถ้าคุณอยากเป็นนักขายที่ดีคุณต้องรู้จักที่จะฟังลูกค้า ไม่ใช่พูดนำเสนออยู่ฝ่ายเดียวไม่เปิดโอกาสให้ลูกค้าได้ถาม ต้องฟังความต้องการของเค้าให้ละเอียดจะได้แนะนำแผนประกันได้อย่างเหมาะสมกับลูกค้า ที่สำคัญคุณต้องให้ข้อเท็จจริงกับเค้า เช่น การทำประกันมีประโยชน์ต่อชีวิตเค้ายังงัย? เค้าจะได้รับประโยชน์หรือความคุ้มครองอะไรบ้างถ้าเค้าทำประกันกับเรา? ถ้าเค้าประทับใจเค้าก็จะตัดสินใจซื้อเองคะ

2020.05.05 10:58

อารง

งานขายประกันสมัยนี้ ใครเห็นก็รังเกียจนะคะ ออกไปทางดูถูกด้วย ถ้ารับแรงกดดันนี้ไหว อย่างอื่นก็รอดนะ เราเคยขายละ

2020.05.12 16:46

ก้าน

เราไม่เคยขายประกันนะแต่ว่าเราเป็นลูกค้าที่ซื้อประกันภัยประกันชีวิตแล้วก็ประกันอุบัติเหตุด้วยอย่างอื่นที่เราดูเลยคือคนขายประกันจะต้องซื่อสัตย์ ทำยังไงให้ลูกค้าไว้วางใจเรา ดูน่าเชื่อถือ แล้วก็ต้องดูภูมิฐาน เราเคยเจอคนขายประกันที่ตอนแรกพูดดีทุกอย่าง พอเราทำประกันไปตอนเคลมมีปัญหามาก มันไม่ใช่ความผิดของบริษัทนะ ก็เลยถ้าเราเป็นคนขายประกันที่ดีเป็นพนักงานที่ดี ยังไงก็ขายได้

2020.07.12 21:24

นิล

อยู่ที่บุคลิกภาพครับถ้าเราเป็นคนที่มีบุคลิกภาพดี ยิ้มแย้มแจ่มใสแล้วเขาหาคนอื่นได้ง่าย ก็จะชักชวนผู้คนให้เข้ามาพูดคุยหรือเข้าหาเราได้ดีครับ แต่ถ้าเราเป็นคนเซ้าซี้ อาจจะทำให้คนอื่นรำคาญแล้วก็ ไม่อยากที่จะใช้บริการหรือพูดคุยกับเราไปเลย ดังนั้นก็ขึ้นอยู่กับความสังเกตเข้าใจของผู้ที่ขายประกันด้วยครับว่า จะขายยังไงไม่ให้คนอื่นรำคาญด้วย

2020.07.20 13:49

#ปลาเล็กปลาน้อย#

เราเข้าใจว่าปกติงานขายประกันจะมีการอบรมพนักงานก่อนออกไปขายประกันจริง เพราะงานแบบนี้ถ้าไม่มีการอบรมแนะนำเรื่องเทคนิคการขายหรือวิธีพูดจะขายยากนะคะ ยิ่งบางคนยังมองคนขายประกันในแง่ไม่ดีอีก แบบว่ามาขายของ มาทำให้เสียเวลาเสียเงินน่ะค่ะ คนที่จะทำอาชีพนี้ต้องมีใจรักและอดทนมาก กว่าจะได้ลูกค้าสักคนไม่ใช่เรื่องง่ายเลย

2020.08.22 3:48

พิมมี่

ต้องรู้ข้อมูลค่ะ ต้องรู้เยอะมากๆ และต้องตอบคำถามให้ได้ และตอบอย่างที่เขาอยากจะซื้อประกันกับเราค่ะ ต้องหาข้อมูล อัพเดตข้อมูลใหม่ๆตลอด และมั่นใจไว้ค่ะ ไม่ต้องอายเมื่อเราขายประกัน เพราะประกันจำเป็นและกลายเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตมนุษย์ไปแล้ว ยิ่งโควิด ยิ่งขายดี บางครั้งเราอยู่เฉยๆก็มีคนมาขอซื้อประกันกับเรา แต่อย่างที่จำเป็นต้องมีและสำคัญที่สุดคือความรับผิดชอบ ต้องมีค่ะ

2020.08.25 15:1

ก้าม

เริ่มขายประกันไม่ใช่จะเริ่มขายได้ง่ายๆนะ จะต้องมีการอบรมอะไรกันก่อนด้วย แล้วที่เราเห็นนะตอนนี้ไม่ใช่ทุกคนที่เข้ารับการอบรมออกมาขายประกันแล้วจะขายได้ ถึงจะขายประกันได้บางคนก็ทำได้ไม่นาน เพราะว่าการขายประกันไงบางทีมันต้องทำยอด แล้วเราเคยมีญาติที่ขายประกัน พอทำงานแบบนี้แล้วสักพักเรื่องที่คุยก็จะมีแต่เรื่องเกี่ยวกับประกันทำให้ไม่อยากคุยด้วยเลย

2020.10.14 11:18

Mr.been

@ก้าม เห็นด้วยครับ งานขายประกันนอกจากพูดเก่งแล้ว ต้องอดทนด้วยนะ เพราะคนค่อนข้างมีอคติกับอาชีพนี่อยู่นะ ผมว่าการหาเทคนิคการพูดยังไงก็ได้ให้คนฟังไม่รำคาญอะน่าสนใจ เพราะส่วนมากคนขายประกันอะพูดเหมือนหุ่นยนต์ ไม่น่าฟัง คือเข้าใจปะการพูดให้ข้อมูลมากเกินไปคนฟังมันฟังไม่ทันไง นี่แหละประเด็นหลักที่หลายคนเดิยหนีคนขายประกัน

2021.05.10 14:32

03Kit

เจ้าของกระทู้น่าจะทำงานขายประกันมาได้สักปีนึงแล้วมั้ยครับ เป็นอย่างไรบ้างตอนนี้คล่องขึ้นมากแล้วใช่มั้ย ผมว่าเป็นงานที่น่าสนใจอีกงานนึงนะครับเพราะว่าตอนนี้หลายคนสนใจเรื่องการทำประกันกันมากขึ้น ยิ่งมีการระบาดของไวรัสโคโรน่าด้วยแล้ว ผู้คนยิ่งตื่นตัวกับการทำประกันชีวิตมากขึ้น ขอให้คุณจะทำงานนี้ได้ดียิ่งๆขึ้นไปนะครับ

2021.05.15 15:10

U20

ไม่เคยคิดถึงการทำอาชีพนี้มาก่อนเลยค่ะ โดยเฉพาะอาชีพที่จะต้องไปพูดคุยติดต่อกับผู้คนอาชีพบริการเอาใจลูกค้าต้องให้ข้อมูล ต้องติดตามผลงานหลังการขายอย่างเช่นอาชีพขายประกันเนี่ยเรารู้สึกว่าเป็นอาชีพที่ยากนะสำหรับบางคน แต่ก็ไม่คิดเหมือนกันว่าสุดท้ายตัวเองก็ต้องมาทำอาชีพนี้ คิดว่าในช่วงนี้อาชีพขายประกันน่าจะเป็นหนึ่งในอาชีพที่ยังมีงานอยู่ค่ะ

2021.07.12 9:39

พรทิวา

งานแบบอื่นๆ น่าทำมากกว่าไหมคะ คนขายประกันจะมีความกดดันนะคะ รายได้จะขึ้นอยู่กับยอดที่เราหาลูกค้ามาซื้อประกันได้นะคะ ไม่ทราบว่าพี่รู้จักคนที่อยากทำประกันมากน้อยแค่ไหนคะ เพราะถ้าพี่ไม่รู้จักใครเลยหรือว่ารู้จักน้อยมาก การเป็นพนักงานขายประกันไม่น่าจะเป็นอาชีพเสริมที่พี่ต้องการนะคะ แล้วอีกอย่าง เหมือนที่เพื่อนๆบอกพี่ต้องไปอบรมด้วยนะ

2021.08.30 14:24

LA.

ผมเคยทำงานขายประกันชั่วคราวเหมือนกันนะครับตอนที่ว่างงาน จริงๆไม่ยากเลยนะ บอกว่าบริษัทประกันเขาก็มีฝึกอบรมวิธีการขายหรือตัวแทนขายประกันอยู่แล้วนะครับ แล้ววิธีการขาย ของแต่ละเจ้าก็เน้นไปในทิศทางที่ไม่เหมือนกันด้วย หลักๆก็คือคุณต้องเป็นคนที่ค่อนข้างชอบพูด พูดเก่งขายเก่ง ก็จะรู้สึกว่าง่ายมากขึ้นสำหรับงานอาชีพนี้

2021.09.09 15:4

น่าน...เนิบเนิบ

ช่วง covid-19 ระบาดแบบนี้ ก็เข้าใจนะหลายๆคนก็อาจจะตกงาน แต่ทำไมหลายคนถึงคิดถึงงานขายประกันนะ? หรือว่าช่วงนี้คนสนใจซื้อประกันกันเยอะมากขึ้น ไม่รู้อันนี้เป็นเหตุผลที่เราเดาเอาเอง อีกงานนึงหลายคนก็ไปทำเยอะนะ ขับรถส่งอาหาร แต่บางพื้นที่บางจังหวัดก็ไม่มีงานเยอะ เหมือนบ้านเราจังหวัดน่าน ไม่ค่อยมีคนสั่งอาหารมาส่งที่บ้านมากเท่าไหร่

2021.09.28 15:43

Day-

จขกทต้องพลิกวิกฤติให้เป็นโอกาสนะ ยิ่งช่วงที่มีโควิดแบบนี้เนี่ยใครๆเค้าก็กลัวตาย กลัวแพ้วัคซีนกันทั้งนั้น ลองคิดอะไรในแง่ดีบ้างสิครับ แล้วคุณจะเปลี่ยนความคิดของคุณได้ ดูสิลูกค้าเยอะแยะไปหมดเลย ถ้าคุณมัวแต่กลัวมัวแต่กังวลว่าไม่มีความสามารถ แบบนี้ก็อดตายกันพอดี ไม่ต้องกังวลหรอกครับบริษัทเค้าก็ต้องอยากขายให้ได้ เดี๋ยวเค้าก็เทรนด์คุณเองแหละ

2022.01.17 2:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี