Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากช่วยสามีหาเงิน

ตอนนี้เราอยู่บ้านเลี้ยงลูกวัยสามขวบค่ะ สามีทำงานคนเดียวส่วนเราก็พอมีรายได้เล็กๆน้อยจากการรับจ้างทำงานที่บ้าน แต่เราอยากช่วยสามีให้มีรายได้เพิ่มขึ้นเราควรหางานแบบไหนดีที่เราสามารถเลี้ยงลูกและทำงานไปพร้อมกันได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Marguerite

ฟรีแลนซ์หลายๆคนเริ่มต้นธุรกิจของพวกเขา โดยเริ่มจากบุคคลใกล้ชิด คนสนิท เช่น เพื่อนบ้าน นายจ้างเก่าหรือลูกค้าที่คิดว่าจะได้ประโยชน์ แล้วค่อยๆกระจายข่าวสารเยวกับธุรกิจของคุณเพื่อขยายชื่อเสียงและเพิ่มความเติบโตของธุรกิจโดยเริ่มจากสิ่งมี่เป็นความสามารถของคุณ เช่น การเขียน, การออกแบบเว็บ, การตลาด, ที่ปรึกษาด้านภาษีหรือการถ่ายภาพ

2020.01.24 7:35

Beryl

คุณสามารถสร้างรายได้จากบล็อกของคุณเองในอินเตอร์เน็ต คุณแม่บ้านหลายคนสร้างแฟชั่นด้วยสไตล์การเขียนบล็อก ซึ่งมันกลายเป็นธุรกิจขึ้นมาได้ หากคุณสามารถเขียนและมีความหลงใหลในเรื่องใดเรื่องหนึ่งก็ได้ หรืออาจจะเป็นงานอดิเรกที่คุณทำ และมันน่าสนใจ ลองๆทำดูครับอาจดูตัวอย่างจากคนอื่นๆก่อนก็ได้ครับ

2020.01.24 7:35

มารวย

ลูกสามขวบก็พอจะดูแลตัวเองได้บ้าง รับจ้างซักรีดมั้ยคะเอาเท่าที่ไหว แต่ถ้าคิดว่าจะเหนื่อยไป เอาแบบที่คนอื่นว่าก็ได้ค่ะ เขียนบล็อก หรือจะเป็นรับแปลงาน สอนออนไลน์ ทำอาหาร ขนมหรือของกินเล่นบางอย่างวางขายหน้าบ้านมั้ยคะ แบบที่ทำเสร็จแล้วใส่ถุง ใส่กล่อง ตั้งโต๊ะ วางขายที่หน้าบ้านเลยน่ะค่ะ ลองดูที่ถนัดและทำไหวนะคะ

2020.03.20 8:52

Buppakorn

ก่อนอื่นเลยนะครับ อยากแนะนำว่าให้คุณลองคิดดูว่าเรามีความสามารถด้านไหนบ้าง? เช่น ทำอาหาร เขียนบล็อค รีวิวสินค้า ขายของออนไลน์ รับจ้างซักรีด จริงๆงานมันมีเยอะแยะมากมายครับ มันขึ้นอยู่กับว่าคุณทำอะไรได้? คุณก็ต้องไปลองคิดดูเอาเองอ่ะครับ หรือถ้าคุณต้องการเงินมากจริงๆก็เอาลูกไปฝากเนอสเซอรี่เลี้ยงไปก่อน แล้วไปหางานประจำทำครับ

2020.05.04 12:25

เกวลิน

ไม่ทราบว่าคุณทำอาหารได้ไหมเอ่ย? ถ้าทำได้เเนะนำให้ทำอาหารส่งพวก food panda หรือไม่ก็ grab ค่ะ เพราะว่างานนี้แค่ทำอาหารอยู่กับบ้านไม่ต้องออกไปข้างนอกเลย ออกเเค่ไปซื้อของมาตุนไว้เท่านั้น เราเองก็มีลูกค่ะ กลัวว่าจะไม่มีใครไปรับ-ส่งลูกไปโรงเรียนหรือดูแลูก เราก็ใช้วิธีนี้มันง่ายดีค่ะ อีกอย่างถ้าคุณทำอาหารอร่อย บอกเลยว่าเตรียมรอรับออเดอร์ได้เลยค่ะ...

2020.07.13 6:29

ดนัย

ผมเห็นด้วยกับคุณเกวลินนะครับ การทำอาหารส่ง Food Panda ที่ช่วยให้คุณมีรายได้ เพราะทุกวันนี้ผู้คนหันมาสั่งอาหารทางออนไลน์กันมากขึ้น ยิ่งช่วงที่โควิด ระบาด ทั้งไรด์เดอร์ที่ส่งอาหารของFood Panda มีรายได้ดีมาก ผมคิดว่าคนทำอาหารก็มีรายดีไปด้วย เพื่อนผมก็ทำส่งFood Panda อยู่ เห็นบอกว่าเจ้าของร้านสามารถเลือกเวลาทำได้ ผมว่าคุณน่าจะลองดูนะครับ

2020.07.18 6:57

Kodomo-2

ที่คุณดนัยกับคุณเกวลินบอกจริงๆ มันก็น่าสนใจเเต่ว่าร้านค้าของคุณจะผ่านเกณฑ์ของ food panda หรือ grab ไหม อันนี้ต้องเช็คดูดีๆ นะ เเต่ว่าปกติงานอยู่เเล้วเเต่ได้เงินไม่มากงั้นช่วงนี้ก็ลองขายของเล็กๆ น้อยๆ ดูสิ่ ขายให้กับเพื่อนบ้านหรือขายของออนไลน์เอาก็ได้ เราว่าโอเคเลยนะ นี่ข้างบ้านเราเป็นเเม่เลี้ยงเดี่ยวเเต่เก่งมาก ไม่ได้มีงานประจำเเต่ขายของออนไลน์กับขายให้กับเพื่อนบ้านเขาก็ส่งลูกเขาเรียนได้อยู่

2020.08.26 8:30

Pim Pim

มีลูกในวัยสามขวบกำลังน่ารักเลยนะคะ และกำลังวนมาด้วย ยังไงก็อยากให้คุณแม่ดูแลลูกอย่างใกล้ชิดไม่อยากให้ทิ้งไว้แล้วไปทำงานนะคะ เพราะเด็กวัยนี้มีอันตรายเกิดขึ้นกับเขาได้ง่ายนะคะ เลยเห็นใจและเข้าใจคุณแม่นะคะว่าลูกก็ห่วง...งานก็อยากทำ เอาอย่างนี้ดีกว่าลองหางานที่ทำได้ที่บ้านก่อนมั้ยคะ เดี๋ยวนี้มีเยอะมากเลย ขายของออนไลน์ เป็นตัวแทนจำหน่าย หรือขายอาหารที่บ้านก็ได้ค่ะ ลองคิดดูนะคะ

2020.08.30 11:10

ก้าม

ที่จริงถ้าอยากช่วยสามีหาเงินหางานที่ทำได้จากที่บ้านก็ได้นะคะ อย่างบางคนก็แนะนำงานขายประกันแต่ว่าเราไม่ค่อยอยากแนะนำงานขายประกันสักเท่าไหร่งานที่ทำได้จากที่บ้านอาจจะเป็นพวกงานฝีมือแต่ว่าถ้าไปหาตามในกลุ่มในเพจ Facebook อาจจะโดนหลอกได้ค่ะแล้วว่าหางานฝีมือทำแถวบ้านดีกว่าลองดูค่ะแถวบ้านมีกลุ่ม OTOP อะไรแบบนี้ไหม

2020.10.14 11:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี