Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีขอเพิ่มทุนประกัน

อยากหาข้อมูลเผื่อวันข้างหน้ามีรายได้มากกว่านี้แล้วจะได้ทำได้เลย คือเราทำประกันไว้สองฉบับแต่ตอนที่ทำไม่ได้คิดอะไรมาก คิดว่ารักษาอย่างเดียวแต่ตอนนี้เรามาคิดว่าถ้าแก่ไปรักษาอย่างเดียวคงไม่ไหวแน่ๆ ถ้าเรามีเงินจะไปขอเพิ่มทุนประกันแต่ไม่ทราบว่าขั้นตอนมันเป็นยังไง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thong Di

อย่างหนึ่งที่เจ้าของกรมธรรม์อย่างเราต้องเข้าใจก็คือ การเพิ่ม-ลดทุนประกันภัย หรือ ประกันชีวิตนั้น ไม่สามารถทำได้เลย เนื่องจากการเพิ่ม-ลดทุนประกันนั้นจะมีเรื่องของกฎหมายและค่าตอบแทนมาเกี่ยวข้องด้วย ดังนั้นก่อนจะทำการเพิ่มหรือลดทุนประกัน ควรปรึกษานายหน้าที่เป็นผู้ดูแลเราในกรมธรรม์นั้นก่อน

2020.01.24 7:35

Maprang

มันมีเงื่อนไขอยู่ อย่างการขอเพิ่มทุนประกันนั้น สิ่งที่สำคัญเลยก็คือ เรื่องของการตรวจสุขภาพ เราต้องมีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์เค้าถึงจะยอมให้เพิ่มทุน เพื่อป้องกันคนที่ไม่สบาย แล้วมาขอเพิ่มทุนประกัน แล้วก็ตายไป (อย่างนี้บริษัทประกันก็แย่) นอกจากนั้นก็จะมีเรื่องอื่นๆด้วย

2020.01.24 7:35

Prapaan

เราก็ไม่แน่ใจเรื่องเกี่ยวกับประกันนะคะ ไม่ค่อยจะมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้สักเท่าไหร่ รู้แต่ว่าก่อนจะเพิ่มหรือลดทุนประกัน ต้องปรึกษาตัวแทนก่อน เคยได้ยินมาว่า ถ้าเราอยากจะเพิ่มทุนประกันส่วนใหญ่แล้วคนที่เป็นนายหน้าเค้ายินดีที่เราขอเพิ่ม แต่ไม่ค่อยอยากจะทำเรื่องให้ถ้าเราจะขอลด ยังงัยคุณลองไปหาศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมจากบริษัทประกันของคุณแล้วกันนะคะ เพราะมันเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับกฎหมายค่ะ

2020.05.06 6:17

ราณี

เราเองก็มีประกันชีวิตไว้ฉบับหนื่งซื้อไว้นานแล้วซึ่งในตอนนั้นเราได้ซื้อทุนประกันหลักและได้ซื้อค่าห้องรวมค่ารักษาด้วย และยังซื้อค่าชดเชยรายได้รวมถึงโรคร้าย รวมในกรมธรรม์เล่มเดียวกันค่ะ เรายังไม่เยขอเพิ่มทุนประกัน ดังนั้นก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะขอเพิ่มทุนประกันได้หรือเปล่า เราคิดว่าทางที่ดีคุณควรติดต่อสอบถามตัวแทนประกันที่คุณซื้อกับเขาในตอนแรกจะดีกว่านะคะ

2020.07.10 10:45

Bonita

แนะนำว่าให้คุณปรึกษาทางตัวเเทนหรือนายหน้าที่เป็นผู้ดูแลเราก่อนนะคะ เพราะว่าถ้าจะขอเพิ่มทุนประกันมันไม่สามารถทำได้ทันที เพราะว่ามีเรื่องเกี่ยวกับกฎหมายเข้ามาเกี่ยวข้อง อีกอย่างเงื่อนไขในการขอเพิ่มมันเกี่ยวข้องกับสุขภาพของเราด้วยค่ะ เราต้องมีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์เค้าถึงจะยอมให้เพิ่มทุน ยังงัยลองทำตามที่เราแนะนำดูก่อนนะคะ

2020.07.12 12:3

ปลาน้อย

เข้ามาอ่านเพราะอยากรู้เหมือนกนัว่าจะทำยังไงเพราะว่ามีประกันชีวิตด้วยค่ะ แต่ก็ยังไม่เข้าใจมากเลย สงัสยต้องถามจากเซลล์ขายประกันของเราแล้วค่ะน่าจะเข้าใจมากกว่าว่าทำยังไง อะไรทำได้อะไรทำไม่ได้ และจะเพิมทุนประกันได้เท่าไหร่ ขอเห็นด้วยกับคุณ Bonita นะคะ จะโทรหาเซลล์เลยค่ะ เราใจร้อนไปหน่อยอยากรู้ต้องได้รู้เลยอิอิ

2020.08.11 9:30

น้ำปลา

เราก็ได้ซื้อประกันชีวิตไว้เล่มหนึ่งนานมาแล้ว ซึ่งตอนนี้เรายังส่งเบี้ยประกันอยู่ เมื่อตอนเกิดโรคระบาดเป็นเหตุการณ์ที่น่ากลัวยิ่งดูข่าวมีคนชีวิตเยอะมากในหลายประเทศ ทำให้เรารู้สึกกลัวมาก เราต้องการที่จะซื้อทุนประกันเพิ่มเพื่อเมื่อเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้น เราได้ติดต่อกับตัวแทนประกันเพื่อต้องการจะเพิ่มทุนประกัน ตอนนี้เราได้ซื้อทุนประกันเพิ่มอีกหนึ่งเล่มค่ะ

2020.08.29 15:43

เมี่ยง

คิดว่าการเพิ่มทุนประกันมีเงื่อนไขหลายอย่างนะครับ ขึ้นอยู่กับบริษัทประกันแต่ละที่ด้วยผมเองเคยคิดจะเพิ่มทุนประกันชีวิตให้กับคุณพ่ออยู่เหมือนกันแต่คุยไปคุยมากับน้องๆเลยตกลงกันว่าน่าจะทำประกันสุขภาพให้คุณพ่อเพิ่มดีกว่าอันนี้แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนนะคะแต่ส่วนตัวรู้สึกว่าการเพิ่มทุนประกันอย่างประกันชีวิตถ้ามาเพิ่มช่วงหลัง รู้สึกว่าค่าเบี้ยประกันมันสูงไปครับ

2020.10.16 7:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี