Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีวิธีเพิ่มเงินเก็บให้มากขึ้น นอกจากทำงานเพิ่มมั้ยคะ?

ดิฉันเป็นคนต่างจังหวัด ปีนี้อายุ 30 ปีแล้ว ทำงานในบริษัทเล็กๆมาเกือบ 10 ปีแล้ว ยังไม่มีเงินเก็บเลย และที่บ้านก็เป็นครอบครัวใหญ่อยู่กันหลายคน รายจ่ายก็เยอะ สามีก็ทำงานเพิ่มอีก ก็ยังไม่พอใช้ พอจะมีวิธีอะไรมาแนะนำบ้างมั้ยคะ เพราะเหนื่อยเหลือเกิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sinn

ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งที่เคยคิดว่า อยากมีเงินเก็บต้องทำงานเยอะๆ แต่ถ้ารายจ่ายยังเท่าเดิมหาเท่าไหร่ก็ไม่พอ จนได้มาอ่านบทความหนึ่ง เขาบอกว่า นอกจากหาเงินเพิ่มแล้วเราต้องรู้จักวิธีประหยัดด้วย ไม่ได้หมายความว่าต้องกินให้น้อยลงนะ เพียงแต่ต้องเปลี่ยนการใช้ของที่มีอยู่ในบ้านให้คุ้มค่า เช่นใช้ให้หมดก่อนจะซื้อของใหม่ หรือใช้จนกว่ามันจะใช้ไม่ได้แล้วค่อยทิ้งหรือซื้อใหม่ประหยัดเหนื่อยน้อยกว่าหาเงินเพิ่มนะคะ

2019.08.01 16:56

Kasemchai

การเอาของใช้ในบ้านมา Recycle ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งที่ช่วยเพิ่มเงินได้ เพราะของในบ้านเรามีหลายอย่างที่สามารถนำกลับมาใช้ใหม่ได้ทั้งของกิน ของใช้ นอกจาก การ Recycle แล้ว เราสามารถRepair ของใช้ในบ้านได้ด้วย เช่นอุปกรณ์ไฟฟ้า และของใช้ในครัว ถ้าเสีย เราสามารถซ่อมหรือเปลี่ยนอะไหล่ได้ โดยที่ยังไม่จำเป็นต้องทิ้งหรือซื้อใหม่ทันที่

2019.08.01 16:57

ศิริณี

อยากมีเงินเก็บเพิ่มโดยไม่ต้องทำงานเพิ่ม งั้นก็ต้องลดรายจ่ายที่มีอยู่ล่ะครับ ลองจดรายการที่เป็นรายจ่ายในแต่ละเดือน เอาที่เป็นรายจ่ายจำเป็นจริงๆก่อน ค่างวดรถ ค่าน้ำมันรถ ค่าอาหาร ค่ายาค่าสาธารณูปโภคต่างๆ นอกเหนือไปจากนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นรายจ่ายที่อยากได้แต่ไม่จำเป็น ตัดพวกนี้ออกไปครับ ทำร่วมกับคำแนะนำอื่นที่บอกมา ผมว่าได้เงินเก็บแน่ครับ

2020.03.21 3:46

Akkarat

มีอยู่นะคะก็คำนวณรายได้ว่าคุณมีเงินเหลือในแต่ละเดือนเท่าไหร่ เอาเงินที่เหลือไปฝากประจำค่ะได้รับอัตราดอกเบี้ยที่แน่นอน และไม่ต้องกังวลว่าเงินจะลดลงด้วยก็ยิ่งฝากเยอะก็จะได้รับอัตราดอกเบี้ยที่เยอะและเงินก้อนก็จะได้เยอะด้วยตอนสุดท้าย จะพยายามลดค่าใช้จ่ายลงค่าเพื่อจะเอาเงินไปฝาก เพียงเท่านี้ก็จะมีก้อนเก็บเงินเหลือเก็บโดยที่ไม่ต้องทำงานแล้วค่ะ

2020.04.30 4:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี