Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เลือกซื้อรถมอเตอร์ไซค์

ตอนนี้ลูกสาวผมเรียนปวสปี2แล้วทุกๆวันต้องนั่งรถสองแถวไปเรียนต้องใช้เวลารอรถนานมากเห็นแล้วรู้สึกสงสารลูก จะไปไหนมาไหนก็ลำบาก ตัดสินใจค่ะว่าอยากซื้อมอเตอร์ไซค์ให้สักคันแต่โดยส่วนตัวเงินทองก็มีไม่มากอยากเลือกรถดีๆให้ลูก มีใครพอช่วยแนะนำได้บ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ngoen

เป็นตัวช่วยในการตัดสินใจในการเลือกซื้อรถมอเตอร์ไซค์มือสอง ไม่ว่าจะเป็นการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง และมีการซักถามข้อมูลต่าง ๆ ของเจ้าของรถคนเดิม ที่เคยชน หรือล้มมาหรือไม่ และนอกจากนั้น ก็ควรนำข้อมูลต่าง ๆ ที่ได้ มาทำการประกอบการดูด้วยตาเปล่ากันอีกด้วย ที่ถือได้ว่าเป็นทางเลือกอีกรูปแบบหนึ่งกันเลย หรือถ้าสงสัยให้พาช่างแถวๆบ้านไปด้วยก็ได้ครับเขาจะได้ช่วยดูให้ครับ

2020.01.24 7:35

Mok

ผมว่่าทางที่ดีที่สุดนะครับคุณพาลูกคุณไปเลือกเลยจะดีกว่าว่าเขาชอบแบบไหนเพราะถ้าซื้อไปแล้วไม่ชอบไม่ถูกใจคุณจะขายต่อกำไรไม่เห็นแน่นอนครับ พาลูกกับเพื่อนที่พอรู้เรื่องเครื่องไปด้วยครับจะช่วยคุณได้ ส่วนลูกถ้าเขาเลือกเองเขาจะรักษามันดีแน่นอนครับ เอาใจใส่ลูกแบบนี้ลูกน่าจะมีความสุขนะครับ

2020.01.24 7:35

Mervin

ง่ายๆเลยนะคะดูจากสภาพรถด้านนอกก่อนว่าเก่าไหม? ตัวถัง ตัวเครื่อง ดูปีว่าใช้มานานรึยัง? แล้วหลังจากนั้น เช็กพวกเกจวัดต่างๆ เช่น เกจน้ำมัน น้ำมันเครื่อง และต้องลองขี่ดูว่าโช๊คทำงานปกติไหม และลองสตาร์ทรถ ทดสอบระบบเบรก ไปจนถึงระบบไฟ เช่น ไฟสูง ไฟเลี้ยว ไฟเบรก ลองบีบแตรรถ ตรวจสอบเบาะรถ ช่องเก็บสัมภาระ และลมยาง ประมาณนี้ค่ะ

2020.05.08 5:27

โม

เราก็อยากแนะนำรถมอเตอร์ไซค์มือสองค่ะ เพราะว่าเดี๋ยวนี้คนเล่นรถกันเยอะ มอเตอร์ไซค์มือสองก็ราคาไม่แพงมาก ถ้าไปตามเพจใน Facebook เราก็สามารถหาข้อมูลได้ว่าจังหวัดใกล้เคียงของเรามีมอเตอร์ไซค์มือสองราคาถูกขายไหมหรือถ้าแถวบ้านมีเต็นท์รถมอเตอร์ไซค์ก็ลองไปถามดูค่ะ เราเคยเจอสภาพดีๆราคาไม่ถึงสองหมื่นบาทก็มีนะคะ

2020.07.13 21:46

แบงค์

ออกรถมอเตอร์ไซค์มือ 1 ไปเลยครับ จะซื้อทั้งทีก็เอารถรุ่นใหม่คันใหม่ไปเลยจะได้ตามทันสมัย ยิ่งเป็นเด็กปวสแล้ว จะใช้รถมือสองไปทำไม เดี๋ยวนี้มีเงินน้อยก็สามารถออกรถได้เยอะแยะแล้วครับ แล้วก็ทำการผ่อนไปยาวๆเลยเรื่องผ่อนน้อยครับแล้วก็ผ่อนยาวๆ พอเรียนจบทำงานหาเงินได้ค่อยเอาไปผ่อนต่อ

2020.07.26 8:59

ปราการ ⊙﹏⊙∥

เรื่องการซื้อรถมือสองนี่ต้องคนดูเป็นจริงๆนะครับ ไม่ว่าจะซื้อรถมอเตอร์ไซค์หรือรถยนต์ ดูยากพอกัน แต่ตอนนี้เจ้าของกระทู้คงได้รถมอเตอร์ไซค์ให้ลูกแล้วมั้งครับ เป็นยังไงมีใครช่วยดูให้หรือเปล่า ถูกใจ สมราคามั้ยครับ? ถ้าซื้อมาแล้วจริงๆคุณหรือลูกควรมีความรู้เรื่องการดูแลและการซ่อมบำรุงบ้างเพื่อยืดอายุการใช้งานของรถนะครับ

2020.08.23 14:23

ต้นอ้อ

ถ้าดิฉันเป็นลูกก็คงอยากได้มอเอร์ไซต์คันใหม่ค่ะ จะได้มีรถเป็นของตัวเอง และก็ดีใจที่พ่ออุส่าห์ตั้งใจซื้อให้ ลูกน่าจะดีใจนะค่ะ แต่อยากแนะนำให้ซื้อระบบเกียร์มากกว่าออโต้ค่ะ เพราะแบบเกียร์ปลอดภัยกว่า และเครื่องหนักกว่า เวลาเจออุบัติเหตุก็ไม่เจ็บมากเหมือนออโต้ และอย่าลืมซื้อหมวกกันน็อคให้ลูกใส่ด้วยนะค่ะ เพื่อความปลอดภัยของชีวิตลูกค่ะ

2020.08.28 15:8

คิว

ถ้าจะเลือกซื้อรถมอเตอร์ไซค์ ก็เอาแบบที่ชอบเลยก็ได้ครับไม่ต้องซีเรียสมาก แต่ที่ต้องดูแลก็คือความจำเป็นในการใช้งาน ถ้าจะใช้เพื่อเดินทางขับรถไปต่างจังหวัดต่างคนก็เลือกใช้รถมอเตอร์ไซค์ก่อนจะต้องซื้อคันใหญ่ๆหน่อย หมายถึงเดินทางไปจังหวัดใกล้ๆชั่วโมง 2 ชั่วโมงนะครับบางคนก็ใช้รถมอเตอร์ไซค์แทนแต่ถ้าขี่เอาไปทำงานผมว่ารถมอเตอร์ไซค์เกียร์ออโต้ธรรมดาก็พอแล้วดีไม่ดีไม่ต้องมือใหม่ก็ได้เอามือสองก็พอ

2020.10.16 8:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี