Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คลีนิคแก้หนี้เสีย

ตอนนี้เป็นหนี้ที่ยืมให้ครอบครัวไปทำธุรกิจแต่นอนนี้เรามีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นมา เราไม่สามารถจ่ายได้ตามกำหนด เราได้ยินว่ามีโครงการคลีนิคแก้หนี้เสีย เราขอข้อมูลเกี่ยวกับโครงการนี้หน่อยว่าวัตถุประสงค์ของโครงการนี้เป็นอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศักดา

เกิดขึ้นจากความคิดริเริ่มของธนาคารแห่งประเทศไทย ด้วยความร่วมมือจากสมาคมธนาคารไทย และสมาคมธนาคารนานาชาติ เพื่อช่วยแก้ไขปัญหาหนี้สินส่วนบุคคลที่ไม่มีหลักประกันของลูกหนี้รายย่อยที่มีหนี้ค้างชำระอยู่กับธนาคารเจ้าหนี้หลายแห่งให้สามารถแก้ไขปัญหาหนี้ให้กับลูกค้าที่ค้างชำระสินเชื่อ

2020.01.24 7:35

Noppadon

โครงการคลินิกแก้หนี้ ระยะที่ 2 ขยายขอบเขตให้รวมลูกหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคลของผู้ประกอบการ non-bank 19 แห่งที่เข้าร่วมโครงการ เพื่อขยายโอกาสในการเข้าถึงลูกหนี้ครอบคลุมมากยิ่งขึ้น ทำให้โครงการคลินิกแก้หนี้สามารถทำหน้าที่เป็นกลไกในการแก้ปัญหาหนี้ภาคครัวเรือน ซึ่งเป็นปัญหาเชิงโครงสร้างได้

2020.01.24 7:35

Rung

คลีนิคแก้หนี้เสีย ปีนี้เขาเปิดเฟส 3 ไป เมื่อวันที่ 1 กุนภาพันธ์ ไม่รู้ว่ายังรับอยู่รึเปล่านะตอนนี้ มีเกณฑ์ใหม่ หากมีเจ้าหนี้เพียงรายเดียวก็สมัครได้ ลูกหนี้ที่อยู่ในคำพิพากษาของศาล คือ คดีแดงและคดีดำ ก็สามารถเข้าร่วมโครงการได้ จะเป็นหนี้บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด สินเชื่อ กี่ใบก็สมัครได้แต่ต้องมีหนี้รวมไม่เกิน 2,000,000 บาท รีบศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมเลยค่ะ

2020.03.21 4:34

Kittiwin

คลีนิคหนี้เสียคือ หน่วยงานที่ช่วยให้ประชาชนมีโอกาสปลดหนี้ เช่น คนที่มีหนี้บัตรเครดิตหรือสินเชื่อส่วนบุคคลที่มีเจ้าหนี้หลายราย และต้องการปลดหนี้ทั้งหมด คลินิกแก้หนี้จะช่วยหาแนวทางการชำระหนี้ โดยที่จะรวมหนี้ให้เหลือเพียงก้อนเดียว สามารถผ่อนยาวได้ ไม่เกิน 10 ปี และให้ความรู้ด้านการเงินกับคนที่เข้ามาปรึกษา เพื่อสร้างวินัยทางการเงินครับ

2020.05.08 6:51

วิน

คลินิกที่ช่วยแก้หนี้เสียมันเป็นโครงการที่มีอยู่จริงๆค่ะ แต่ว่าปัญหาหนี้เสียหรือปัญหาเรื่องเงินเนี่ยมันต้องเริ่มแก้ตั้งแต่ที่บ้าน ต้องเริ่มแก้ตั้งแต่วิธีการใช้จ่ายของเรา เราว่าให้เริ่มทำบัญชีรายรับรายจ่ายอยู่ที่บ้านดีกว่านะคะแล้วก็ต้องคุยกันกับคนในครอบครัวว่ามีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นทั้งครอบครัวสามารถช่วยกันประหยัดตรงไหนได้บ้างคะ เพราะว่าเรื่องแบบนี้ต้องช่วยกันเป็นครอบครัวนะคะ

2020.07.16 22:11

Bella

คลินิกแก้หนี้ คือ ทางออกของคนเป็นหนี้บัตรเครดิตหรืบัตรกดเงินสด ที่มีพฤติกรรมการจ่ายขั้นต่ำ ชอบกดเงินสดออกมาใช้ หมุนบัตรนั้นโป๊ะบัตรนี้ จนหนี้มากขึ้นเรื่อยๆ จากที่เคยจ่ายขั้นต่ำไหว จนกลายเป็นเลิกจ่ายจนกลับกลายเป็นหนี้เสียหรือที่เรียกว่าติด Black list นั่นเอง ดังนั้นคลินิกแก้หนี้จึงเป็นช่องทางที่ช่วยให้ประชาชนมีโอกาสปลดหนี้นั่นเอง

2020.07.28 8:23

สวัสดี..ฮานอย

นอกจากจะช่วยเป็นตัวกลางระหว่างลูกหนี้กับสถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ เพื่อจะทำการชำระเงินคืนจนปลดหนี้สินได้แล้ว คลินิกแก้หนี้เสียยังให้คำปรึกษาและคำแนะนำเกี่ยวกับการบริหารจัดการเงินให้กับลูกค้าด้วยค่ะ หลังจากได้รับความรู้และคำแนะนำแล้วเอาไปใช้จริงจะได้ไม่เป็นหนี้อีก เป็นอีกทางที่ช่วยแก้ปัญหาการเป็นหนี้ได้ค่ะ

2020.08.25 3:22

พอใจ

ส่วนตัวแล้วคิดว่าเป็นโครงการที่ดีนะคะเพราะว่าช่วยให้เราสามารถปลดหนี้ได้ แต่ระยะเวลาในการปลดหนี้ก็ต้องใช้เวลานะคะและก็ไม่ได้หมายความว่าหนี้ของเราจะลดน้อยลงด้วยรวมถึงดอกเบี้ยก็ไม่ได้ลดลง แต่จะมีการวางแผนอย่างดีเพื่อที่จะช่วยเราจัดระเบียบในการที่จะชำระหนี้ได้ให้ครบตามที่สัญญาไว้ค่ะ ดังนั้นใครเป็นหนี้แล้วไม่มีทางออกก็อยากแนะนำโครงการนี้ค่ะ

2020.08.31 16:11

เวย์

เคยได้ยินหลายคนพูดถึงอยู่เหมือนกัน แต่ก็ไม่เคยคิดจะตามข้อมูลจริงๆ พออ่านความเห็นของคนอื่นแล้วถึงได้รู้ว่า ก็เป็นโครงการที่ดีอย่างหนึ่งเลยนะ แล้วก็เพิ่งรู้ด้วยว่าเป็นโครงการจากธนาคารแห่งประเทศไทยแต่ก็จริงนั่นแหละเพราะธนาคารแห่งประเทศไทยจะได้รับผลกระทบมากที่สุดถ้าหนี้เสียในประเทศมีเยอะแล้วมันจะส่งผลกระทบถึงเศรษฐกิจทั้งประเทศเลย

2020.10.16 8:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เงินเดือนสามีโดนอายัด

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

เห็นหลายธนาคารมีมาตรการพักชำระหนี้ในช่วงนี้ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อส่วนบุคคลใช้อะไรได้บ้าง

ทุกวันนี้สินเชื่อออกมาเยอะเหลือเกิน โดยส่วนตัวแล้วก็มีหนี้อยู่พอสมควร อยากถามว่าเราจะเลือกสินเชื่ออะไรดีที่เหมาะกับเรา เงินเดือนเหลือสิ้นเดือนก็ไม่มากค่ะเลยกังวลว่ากู้มาแล้วจะส่งไหวไหมขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี