Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เตรียมตัวยังไงก่อนไปเที่ยวต่างประเทศ

ตื่นเต้นจริงๆเราจะได้ไปเที่ยวต่างประเทศแล้ว อีกไม่กี่เดือนก็จะได้ไปแล้วค่ะ เป้าหมายคือญี่ปุ่น เราชอบมากๆเลยอยากไปดูบ้านเมืองเขา เราอยากสอบว่าช่วงนี้เราควรเตรียมตัวอะไรบ้างเพราะเราไม่เคยไปไหนมาก่อนเลยมีอะไรที่เราต้องทำก่อนไปไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wanwisa

ทริปเที่ยวญี่ปุ่น ต้องรู้ก่อน ว่าความต้องการเที่ยวเป็นอย่างไรขั้นตอนนี้จะเพิ่มความชัดเจนและทำให้เรารู้ว่าทริปของเราจะเป็นไปในรูปแบบใด มือใหม่หัดแพลนขอแนะนำว่าอย่าเริ่มที่ทริปใหญ่ คนเยอะ ไม่งั้นอาจล่มเอาง่ายๆ ทริปที่ง่ายที่สุดคือทริปฉายเดี่ยว ไปจนถึง 2 คน และถ้ามีหลายคน คนในกรุ๊ปควรเป็นเลขคู่จะจัดการเรื่องที่พักง่ายกว่า

2020.01.24 7:35

สาธิต

ในบางประเทศที่มีระบบขนส่งมวลชนดีเลิศอย่างญี่ปุ่นหรือฮ่องกง จะช่วยกำหนดเวลาในการเดินทางระหว่างสถานที่ท่องเที่ยวต่าง ๆ ได้ค่อนข้างดี แต่ด้วยความที่สะดวกมาก ๆ ระบบการซื้อตั๋วที่เราไม่คุ้นเคยหรือเส้นทางที่มีมากมายหลายสายก็อาจทำให้สับสนได้เช่นกัน จึงควรวางแผนเส้นทางล่วงหน้าอย่างละเอียดเพื่อจะได้ไม่หลงทางให้เสียเวลา เสียอารมณ์

2020.01.24 7:35

Thanapoom

นี่คุณไปมาหรือยังครับนี่ ถ้าไปแล้วตอนที่ไปนี่บ้านเมืองเขาเป็นยังไงครับ แล้วตอนนี้คุณเป็นยังไงบ้างหวังว่าจะสบายดีไม่เป็นอะไรนะครับ ถ้ายังไม่ได้ไปละก็ ไม่รู้เสียเงินค่าจองที่พักหรือจองอะไรไว้บ้าง เสียดายแทน แต่รักษาสุขภาพของตัวเราเองไว้ก่อนดีกว่าครับ เอาไว้สถานการณ์ต่างๆดีขึ้น ให้ทุกอย่างพร้อมปลอดภัยจริงๆค่อยไปเที่ยวนะครับ

2020.03.21 5:0

โสภาค

หาข้อมูลครับ สถานที่ที่เราต้องไป ยิ่งถ้าไม่ได้ไปกับทัวร์แล้วล่ะก็ยิ่งต้องเช็คข้อมูลให้ดี แล้วก็ควรประมาณการค่าใช้จ่ายว่าจะอยู่กี่วัน? พักแบบไหน(แนะนำให้จองโรงแรมผ่านเวปพวก agoda จะได้ราคาถูกกว่าไปจองที่รองโรงแรมเอง) จะซื้อของอะไรบ้าง? ค่าอาหาร เครื่องดื่ม? สภาพอากาศเป็นยังงัยช่วงที่เราไป ประมาณนะครับ

2020.05.08 11:50

Noelia

ก็ต้องทำการคำนวณค่าใช้จ่ายล่ะครับเป็นอย่างแรกเลยว่า ตลอดทริปการท่องเที่ยวใช้จ่ายมากเท่าไหร่ และในกรณีที่เราเดินทางไปต่างประเทศจะต้องมีบริการอะไรบ้างที่เราต้องซื้ออย่างเช่นประกันอุบัติเหตุ ตั๋วเครื่องบิน ที่พัก คนที่จะไปเป็นเพื่อนด้วย เอาข้าวเพียงแค่นี้ก็สามารถเตรียมใจออกเดินทางได้แล้วครับ อ๋อแล้วอย่าลืมจะไปที่ไหน พยายามหาที่ที่ไม่อันตรายแล้วก็เป็นที่สาธารณะดีกว่าครับ

2020.05.15 15:41

ทวีป

มีหลายอย่างที่ต้องเตรียมจริงๆคะว่าแต่เตรียมเอกสารเกี่ยวกับการเดินทางหรือยังคะ เช่น พวก พาสปอร์ต อะไรแบบนี้คะ เวลาจะเดินทางออกนอกประเทศ พาสปอร์ต เป็นเรื่องที่ต้องทำก่อนเนิ่นๆนะคะ เดียวนี้การทำพาสปอร์ตง่ายและสะดวกรวดเร็วมาก ๆ เพราะสามารถลงทะเบียนล่วงหน้า จองคิวทำพาสปอร์ตได้ทางออนไลน์แล้วแล้วนะคะ แล้วตอนไปทำก็ใช้เวลาไม่นานด้วยคะ

2020.05.26 2:44

เรย์

เตรียมตัวหลายอย่างแต่อย่างหนึ่งที่เราคิดว่าสำคัญเลยก็คือสุขภาพเพราะเคยครั้งหนึ่งเราไปเที่ยวประเทศญี่ปุ่น เนื่องจากเราทำงานออนไลน์ก็เลยอยากจะไปเที่ยวญี่ปุ่นแบบสบายใจก็เลยตั้งใจทำงานเคลียร์งานให้เสร็จก่อนไปเพราะหวังว่าไปถึงที่นู่นแล้วก็จะได้พักผ่อนเต็มที่แต่ละการโหมงานหนักก่อนไปทำให้สุขภาพเราย่ำแย่มากพอไปถึงก็แทบจะไม่ได้เที่ยวเลย บริษัทสุขภาพสำคัญนะ

2020.10.16 8:10

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

SIM เที่ยวต่างประเทศ ใช้สัญญาข่ายไหนดี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ร้านกาแฟชิลๆในหัวหิน

ประกันการเดินทาง

ทำไมต้้องทำประกันการเดินทาง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เที่ยวจีนด้วยงบ 2000 หยวน 2 สัปดาห์เพียงพอหรือไม่

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

ราคาห้องพักในเว็บต่างๆทำไมแพงกว่าเวลาจองกับโรงแรมโดยตรงครับ

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ญี่ปุ้นที่ไหนน่าสนใจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี