Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การขอวีซ่าท่องเที่ยว

ปกติแล้วเมื่อเราจะไปท่องเที่ยวต่างประเทศเราจำเป็นต้องขอวีซ่าและคำถามก็คือทำไมบางคนที่ขอวีซาแล้วไม่ผ่านครับ ทั้งที่เขามีเอกสารที่ถูกต้องทั้งหมดครับบางครั้งการขอวีซาก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายด้วยแบบนี้เสียฟรีใช่ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Vit

กงสุลพิจารณาจากหลักฐานความผูกพันของประเทศไทยเป็นหลักนะคะ เช่นมีตำแหน่งหน้าที่การงานที่มั่นคง หรือยังเรียนหนังสืออยู่ เขาก็ทำตามหน้าที่ด้วยการพิจารณาจากหลักฐานที่ยื่นไป ซึ่งมันก็ไม่มีอะไรผูกพันกับประเทศไทย (อันนี้ต้องโทษว่าส่วนหนึ่งเพราะคนไทยบางกลุ่มไปสร้างวีรกรรมเอาไว้ ทำให้โดนมองแบบไม่ไว้ใจเหมารวมไปด้วย)

2020.01.24 7:35

Alisa

มี2ประเด็นคือเค้าคิดว่าคุณจะไปแล้วไม่กลับ ข้อนี้แก้ต่างง่ายๆ ว่าคุณมีครอบครัวที่นี่ หรือธุรกิจของที่บ้าน หรือตายายที่แก่เฒ่าไม่สบายต้องมาดูแล ก็ว่าไป หรือให้เห็นถึงภาระต้องกลับ พูดปากเปล่าไม่ได้ ต้องมีเอกสารหลักฐานให้เห็น เหมือนการขึ้นศาล คุณต้องหาหลักฐานมาให้เค้าพิจารณาในตอนสัมภาษณ์ สมมุตว่า คุณอาจจะพูดว่าคุณคือคนรวยมาก ต้องเอาเอกสารการเงินให้เค้าเห็นว่ารวยจริง ไม่งั้นคำพูดคุณจะไม่มีน้ำหนักครับ

2020.01.24 7:35

วีระชาติ

ในการขอวีซ่าแต่ละครั้ง ควรเตรียมเอกสารไปให้ครบ หรือ เกี่ยวกับเรื่องเงินด้วยค่ะ(มีเงินในบัญชีน้อยเกินไปหรือไม่มีแหล่งที่มาของเงิน) เช่น ถ้าคุณจะไปเที่ยวสัก 10 วัน แต่คุณมีเงินแค่พันกว่าบาท ก็อาจจะไม่ผ่าน หรือ อยู่ๆก็มีเงินโอนเข้ามาในบัญชีเยอะมากโดยไม่มีแหล่งที่มาของเงินว่าเงินนี้มาจากไหนก่อนจะขอวีซ่าไม่นาน ก็อาจจะโดนปฏิเสธได้ค่ะ

2020.05.08 12:3

Kalina.M

คิดว่าที่ไม่ผ่านเพราะว่าบางคนอาจจะเตรียมเอกสารไม่ครบก็ได้ค่ะ ถ้าเตรียมเอกสารไม่ครบก็จะถูกปฏิเสธทันทีค่ะ แนะนำว่าต้องเตรียมเอกสารให้ครบ ไม่งั้นจะเสียเวลาแล้วก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการขอวีซ่าอีกครั้งนึง(อันนี้ยังไม่รวมค่าเดินทางด้วยนะ) ซึ่งเป็นเงินที่เราไม่ควรต้องเสียเลย แล้วก็ทำตามที่ความคิดเห็นด้านบนได้บอกคุณไปค่ะ รับรองว่าถ้าทำตามแล้วผ่านฉลุยแน่

2020.10.09 8:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เที่ยวไหนในญี่ปุ่นดี

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันการเดินทางของแอกซ่ามีกี่แบบคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

All (ประกัน)

ซื้อประกันภัยในช่วงนี้มีของกำนันไหมคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,ประกันการเดินทาง,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หาตั๋วเครื่องบินถูกๆ

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ญี่ปุ้นที่ไหนน่าสนใจ

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมื่อทำการซื้อประกันแล้วสามารถยกเลิกได้อย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี