Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลงทุนอะไรดีสำหรับ3000

ปิดเทอมนี้แม่ให้เงินมาลงทุนหาค่าเทอมปีหน้าค่ะ แต่เงินสามพันเอาไปลงทุนอะไรได้ไหมคะ หนูนั่งคิดหลายตลบแล้วว่าจะเอาไปทำอะไร จะเอาไปคืนแม่เดียวแม่ก็บ่นเอาอีก พี่ๆมีข้อมูลไหมคะเงินสามพันที่มีเอาไปทำอะไรได้ ช่วยเสนอไอเดียด้วยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

prommin

มีเงิน 3,000 บาท ลงทุนขายเสื้อผ้ามือสองหากคุณไปรับซื้อเสื้อผ้ามือสองมาในราคาตั้งแต่ 5 บาทไปจนถึง 50 บาท ในเงินจำนวน 2,000 บาทจะได้เสื้อผ้ามือสองมากกว่า 100 ตัว ดังนั้น ก่อนซื้อเสื้อผ้ามือสองเช็คสภาพสินค้าให้ดี ต้องไม่มีรอยชำรุด รอยขาด หรือเสื้อผ้ายืดจนไม่เหมาะแก่การใส่

2020.01.24 7:35

วินัย

ลงทุนขายลูกชิ้นทอดเสียบลูกชิ้นไม้ละ 4-5 ลูกตามความเหมาะสม ขายในราคาไม้ละ 5-10 บาท พร้อมลงทุนซื้อเครื่องปรุงทำน้ำจิ้ม 500 บาท ซื้อถุงใส่ลูกชิ้น 200 บาท รายจ่ายทั้งหมดคือ 2,200 บาท เหลือเก็บไว้สำหรับทอนลูกค้า 900 บาท หนึ่งวันขาย 2 รอบ เช้า-เย็น รับรองรวยเละ ไม้ละ 5X 500 ไม้= 2,500 บาท

2020.01.24 7:35

Paranat

ถ้าเป็นพี่...พี่จะเก็บเงินไว้ก่อน แล้วลองขายออนไลน์แบบดู เช่น dropship น้องคงจะงงใช่ไหมว่าคืออะไร? คือ การเป็นตัวเเทนขายสินค้าแบบไม่ต้องลงทุนค่ะ โดยไม่ต้องสต็อกสินค้า แค่เราไปหาตัวแทนสินค้าที่เราสนใจ จากนั้นก็เอารูปเค้ามาpostลงร้านเรา พอลูกค้าสั่ง เราก็แค่แจ้งไปที่เค้า ทางเค้าก็จะแพ็คของและจัดส่งให้ในนามชื่อร้านของน้อง เสร็จแล้วก็แค่รอรับเงิน...

2020.05.09 6:36

กรุณา

พี่คิดว่าถ้าน้องมีทำเลดีๆแถวที่มีคน เดินสัญจรไปมาเยอะน้องน่าจะลองทำยำแซ่บไก่ทอดขายดูเพราะพี่เห็นคนแถวบ้านพี่เขาขายดีมากต้นทุนก็ไม่เยอะทำครั้งแรกน้องอาจจะเล็กน้อยก่อนแล้วค่อยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆพี่คิดว่าน้องน่าจะขายได้เพราะคนชอบกินของที่อะไรเปรี้ยวและเผ็ดเอาไว้กินเล่นหรือไว้กินกับข้าวก็ได้และโดยเฉพาะเด็กๆชอบมาก

2020.07.05 13:14

The<moon>

พี่ว่าถ้าบ้านน้องอยู่แถวๆตลาดนัดก็ลองไปเดินสำรวจตลาดดูก่อนดีไหมว่าพวกอะไรที่เค้าขายดี เช่น อาหาร หรือพวกสินค้าที่เป็นของใช้ เสื้อผ้า เครื่องสำอางค์ อีกอย่างน้องต้องถามตัวเองด้วยนะว่าถ้าอยากจะขายอาหาร...น้องทำอาหารเป็นรึเปล่า? หรือเราถนัดขายสินค้าที่ไม่ใช่อาหารไหม? ถ้ามีเงินทุนไม่มากก็ลองไปขายในshopeeหรือ lazada ดูก่อน ลองถ่ายรูปเสื้อผ้าที่เราไม่ใช้เเล้วขายดู จะได้ไม่ต้องลงทุน

2020.07.06 7:17

หยดย้อย

ขายของออนไลน์เลยค่ะน้องพี่แนะนำ ขายอะไรก็ได้ที่น้องชอบและใช้จริงโดยเฉพาะที่เราเป็นผู้หญิง ขายของที่เกี่ยวกับความสวยความงามดีที่สุด ขายไปเลยค่ะ ครีม เซรั่ม สบู่ วิตามิน คอลลาเจน โฟมล้างหน้า สครับขัดผิว โลชั่น น้ำหอม ลิปสติก โอ้ยเยอะมากเลยค่ะคุณน้องขา มากมายก่ายกองค่ะ พี่เองก็ขายอยู่หลายอย่างนะคะลงทุนน้อยแป้ปเดียวได้ทุนคืนแล้วค่ะ

2020.08.08 15:49

สมควร

เอาไปสมัครทำงานเดลิเวอรี่ดีกว่าครับ ส่งอาหารเดี๋ยวนี้มีหลายบริษัทแล้วที่จำเป็นต้องมีมัดจำและสามารถสมัครทำงานได้ง่ายผ่านทางแอพพลิเคชั่น ก็ถือว่าเป็นการลงทุนอย่างนึง เป็นประโยชน์สำหรับคนที่ตกงานหรือไม่มีงานทำในช่วงโคโรน่าด้วย แต่ไม่ใช่ว่ามีรถมอเตอร์ไซค์อย่างเดียวที่จะสามารถทำได้ต้องมีเงินมัดจำก่อนด้วยครับ

2020.08.29 3:8

Lovely77

คิดว่าจขกทคงน่าจะได้ไอเดียไปหมดแล้วแหละ จริงๆจขกทอยากจะลงทุนอะไร อยากแนะนำให้ดูความชอบและความถนัดของตัวเองด้วย อย่ามองแค่ว่าจะลงทุนอะไรดีและใช้เงินเท่าไหร่เพียงอย่างเดียวเท่านั้น เพราะถ้าลงทุนไปแล้วเกิดปัญหาถ้าเราไม่ถนัดกับสิ่งที่เราทำอยู่ มันจะสร้างความปวดหัวให้เราได้มากทีเดียว แนะนำให้ลองค้นหาความชอบของตัวเองดูก่อนนะคะก่อนจะลงทุน

2020.10.09 6:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี