Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กลัวโดนหลอกทำประกันชีวิต

วันก่อนเพื่อนของลูกมาเสนอทำประกันชีวิตเราเองสุขก็ไม่ค่อยดี เพื่อนลูกบอกเดี๋ยวนี้เขามีประกันสุขภาพที่ไม่ต้องตรวจร่างกายด้วยเ ราฟังดูแล้วมันจริงเหรอ ประกันที่ไหนจะเอาคนป่วยไปทำประกันมีแต่ขาดทุน เราเลยบอกกลัวไม่เอาหรอก แต่มันมีจริงๆเหรอประกันแบบนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

หนิว

จากช่องว่างทางกฎหมายส่วนนี้ การทำประกันชีวิตโดยมีการโฆษณาว่า "ไม่ต้องตรวจสุขภาพ”ตามกฎหมายว่าด้วยการประกันชีวิต พ.ศ.2556 ว่าจะต้องมีการระบุให้ชัดเจนด้วยว่าต้องแถลงเกี่ยวกับสุขภาพในใบคำขอเอาประกันภัยด้วยหรือไม่ หากมีการแถลงเกี่ยวกับสุขภาพ ต้องระบุเพิ่มด้วยว่า การแถลงสุขภาพเป็นเพียงปัจจัยหนึ่งในการพิจารณารับประกันภัยหรือพิจารณาจ่ายเงินตามสัญญาประกันภัย

2020.01.24 7:35

Kittinan

ถึงแม้ว่าไม่ต้องตรวจสุขภาพ แต่ผู้ที่จะทำประกันชีวิตเมื่อรู้ว่าตัวเองเป็นโรคประจำตัวอะไรอยู่ก่อนเช่นเป็นโรคมะเร็งก็ต้องแจ้งต่อบริษัทประกันชีวิตทราบ ซึ่งทางบริษัทประกันชีวิตอาจบอกปัดไม่ทาสัญญาเพราะว่าการทำสัญญาประกันชีวิตกับคนที่เป็นโรคมะเร็งมีความเสี่ยงสูงที่จะเสียชีวิต เป็นเหตุให้บริษัทเรียกเบี้ยประกันสูงขึ้น

2020.01.24 7:35

ยุพิน

อย่าทำครับ...พวกนี้ชอบใช้คำว่า “ไม่ต้องตรวจสุขภาพ” โดยเป็นแรงจูงใจผู้บริโภคให้มาทำสัญญากับบริษัท แล้วเหยื่อก็คือเป็น ผู้สูงอายุ ถ้าเราไม่ได้ตรวจสุขภาพ เวลาเป็นอะไรขึ้นมาเคลมไม่ได้นะครับ เพราะเค้าถือว่าเราไม่ได้บอกข้อเท็จจริงก่อนการทำประกัน เรื่องนี้ถือเป็นการเอาเปรียบผู้บริโภคมากครับ อย่าไปเชื่อกลลวงของพวกนี้นะครับ

2020.05.09 9:45

Kwan11

อยากให้ข้อมูลเผื่อไว้เป็นความรู้นะคะ เพราะว่าเดี๋ยวนี้มีประกันที่ไม่ต้องตรวจสุขภาพเยอะมาก ในกรณีที่คุณเจอแบบนี้แล้วคุณสนใจอยากจะสมัคร คุณควรกรอกปัญหาสุขภาพตามความเป็นจริงค่ะ ไม่ใช่กลัวว่าเราจะสมัครไม่ได้แล้วกรอกข้อมูลเท็จลงไป เพราะว่าถ้าทางบริษัทสืบทราบได้ว่า จริงๆแล้วเรามีปัญหาสุขภาพอะไรบ้าง บริษัทมีสิทธิ์ที่จะบอกเลิกสัญญากับเราได้ ดังนั้นถ้าอยากจะสมัครประกันแบบนี้ควรอ่านรายละเอียดให้ชัดเจนและสอบถามตัวแทนอย่างละเอียดจะดีกว่าค่ะ

2020.10.10 1:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Fingo คืออะไรคะ? จะโดนหลอกไหม?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี