Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ได้รับจดหมายจากศาล

ต้องขอรบกวนสอบถามด้วย ตอนนี้หมายจดหมายจากศาลมาเป็นหนี้200,000บาท อยากทราบวิธีค่ะว่าเราจะออมชอมหนี้ตัวนี้ได้ยังไงและจะปลดหนี้ยังไงดีช่วยด้วยตอนนี้เครียดมาก ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วรบกวนเวลาทุกคนด้วยนะว่าจะทำอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

sutinan

ถ้าตอนนี้ถ้าคดีถึงที่สุดแล้วก็ขอให้เป็นไปตามขบวนการของศาลเลยครับ ให้ศาลพิพากษาออกมาเลยครับหลังจากนั้นจะมีการนัดไกล่เกลี่ยและพอมีข้อตกลงพ่อที่เราจะพอผ่อนชำระได้ เป็นหนี้เขายังไงเราก็ต้องจ่ายอยู่ดีครับเพียงแค่รเาไม่มีเป็นก้อนไปให้เขาเท่านั้นเองเราก็ขอเขาผ่อนชำระไปครับไม่ต้องกลัวครับแบบนี้ออมชอมกันได้ครับ

2020.01.24 7:35

Tinnapat

สิ่งที่คุณทำได้ตอนนี้คือพยายามกันเงินส่วนหนึ่งเพื่อมาทำการจ่ายหนี้ให้มากที่สุดในแต่ละเดือน หากยังมีหนี้หลงเหลืออยู่ ให้เช็คดูว่าหนี้ของอไรที่มากที่สุด หรือดอกเบี้ยมากที่สุด ก็ให้ปลดหนี้ก้อนใหญ่ให้หมดก่อน และหากชำระหนี้บัตรเครดิตแบบเต็มวงเงินแล้ว ยังมีเงินเหลือพอที่จะดำรงชีวิตต่อไปในแต่ละเดือนหรือไม่ พยายามกัดฟันจ่ายหนี้บัตรที่มียอดหนี้มากที่สุดก่อน

2020.01.24 7:35

ราม

อย่าเพิ่งตกใจไปค่ะ มีหมายศาลมาแต่ไม่ใช่ว่าจะถูกฟ้องหรือต้องจ่ายในทันทีนะคะ ลองอ่านดูดีๆก่อน เรื่องหนี้มันก็ออมชอมกันได้นะ บางครั้งที่มีหมายศาลมาอาจจะแค่นัดไปคุยกันก่อน ไปออมชอมหนี้นี่แหละค่ะ เราก็คุยกับเขาดีๆ ดูว่าเราจ่ายได้เท่าไหร่ยังไงบอกเขาไป มันก็ต้องตกลงกันตามที่เห็นควรทั้งสองฝ่าย เราก็จ่ายให้ตรงตามกำหนด เดี๋ยวก็หมดค่ะ

2020.03.21 8:40

Krittinai

ค่อยๆคิดใจเย็นๆก่อนนะคะ คุณลองไปคุยกับเจ้าหนี้ของคุณดูก่อนดีกว่าค่ะเพื่อจะได้มีทางออกดีๆโดยที่ไม่ต้องไปขึ้นโรงขึ้นศาล เช่น คุณอาจจะเจรจาขอลดยอดหนี้ลงบางส่วน / ขอขยายเวลาการชำระหนี้ 1 – 2 ปี / ขอลดจำนวนเงินที่ต้องผ่อนชำระในแต่ละงวด / ขอให้คิดดอกเบี้ยในอัตราปกติที่ไม่ผิดนัด หรืออาจจะขอลดหย่อนค่าธรรมเนียมหรือค่าปรับกรณีผิดนัดชำระ ยังงัยลองทำวิธีพวกนี้ดูก่อนนะคะ

2020.05.11 13:7

ข้าวเหนียวกะข้าวเจ้า

แนะนำว่าให้คุณไปศาลเลยค่ะ ไปไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้เลย ว่าคุณมีรายได้เท่าไหร่ต่อเดือน และคุณจะสามารถชำระหนี้ให้เจ้าหนี้ได้เท่าไหร่ เรื่องนี้สามารถคุยกันได้ค่ะ เผลอๆเจ้าหนี้บางคนสงสารเราบางทีเค้าก็ไม่คิดดอกเบี้ยก็มีค่ะ คิดแค่เงินต้นที่เราจ่ายได้ อยากให้คุณตั้งสติดีๆไม่ต้องกลัวเกินไปค่ะ แล้วก็ไปศาลนะคะอย่าหนี แล้วมันจะจบด้วยดีค่ะ...

2020.07.11 8:17

ทองม้วน

ฉันว่าคุณควรใจเย็นๆก่อนนะคะ ทุกอย่างมีทางออกอยู่แล้ว ยิ่งคุณเครียดมันไม่เป็นผลดีต่อสุขภาพและปัญหาก็ไม่สามารถแก้ได้ คุณต้องมีสติแล้วปัญญาจะเกิด เมื่อมีหมายศาลก็ขอให้คุณไปตามที่ศาลนัด คุณจะได้เจอกับตัวแทนเจ้าหนี้ ซึ่งศาลจะให้คุณกับเจ้าหนี้พูดคุยกันเพื่อที่จะทำการตกลง ส่วนมากเจ้าหนี้จะอลุ่มอล่วยตามที่เห็นสมควร บางที่ถ้าคุณไม่มีเงินจ่ายจริงๆเจ้าหนี้อาจจะให้คุณผ่อนหนี้ในอัตราที่คุณสามารถชำระได้ก็เป็นได้ค่ะ

2020.07.11 11:19

ไอติม

ก็เหมือนที่ความคิดเห็นอื่นๆบอกนั่นแหละนะ ว่าต้องไปจัดการไม่ต้องกลัวไป เราเองเคยมีคนรู้จักที่ได้รับหายศาลเรื่องหนี้รถยนต์นะ เขาก็ไปจัดการตามขั้นตอนไม่มีอะไรต้องกลัวเพราะเจ้าหนี้เขาก็อยากได้เงินคืน แล้วยิ่งเป็นหนี้ในระบบยังไงก็ปลอดภัยเขาไม่ขูดเลือดขูดเนื้อเราจนไม่สามารถทำมาหากินได้หรอกค่ะ แต่อยากให้เราทำมาหากินต่อไปได้ด้วยซ้ำจะได้มีเงินมาจ่ายหนี้ให้เขา

2020.08.15 13:27

ลมุลพร

ไกล่เกลี่ยค่ายังไงก็ต้องมีการพูดคุยและขอไกล่เกลี่ยอย่างนี้นะคะ พยายามที่จะติดต่อพูดคุยกับเจ้าหนี้ให้ดี และพยายามแสดงตัวตนว่าเราอยากจะใช้คืนนี้ทั้งหมด โดยพยายามต่อรองและขอให้ใช้ระยะเวลาในการผ่อนชำระนานๆ เพื่อจะได้ ผ่อนชำระโดยอัตราน้อยที่สุด เพื่อเป็นการแสดงถึงความรับผิดชอบ ไม่ต้องตกใจมากเกินไปค่ะเมื่อได้รับหมายศาล

2020.08.29 3:51

Malone66

ผมว่าจขกทน่าจะมาอ่านกระทู้นี้ก่อนที่จะไปศาลแล้วแหละครับ หวังตอนนี้คดีของคุณน่าจะคลี่คลายลงแล้วใช่ไหมครับ?? ผมเองก็อยากรู้วิธีแก้เหมือนกันว่าคุณทำยังไงแล้วตอนนี้คุณได้จัดการกับหนี้ยังไง ?? รอจขกทมาอัพเดทข้อมูลให้เราฟังกันนะครับ จริงๆผมเองก็ยังไม่เคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ ถ้าได้หมายศาลก็คงจะตกใจเหมือนกับจขกทเหมือนกันครับ...

2020.10.10 10:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ทำอย่างไรดีเป็นหนี้บัตรเครดิตเกือบ 2 แสนครับ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

ตัวช่วยชำระหนี้

การยกเลิกการขายทอดตลาด

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การเสียชีวิต,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี