Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

ผมไม่ได้ทำงานประจำครับ รับจ้างนี่ล่ะ แต่ว่ามีสลากออมสินกับเขาอยู่บ้าง เคยซื้อไว้ และมันยังไม่ครบกำหนดครับ แต่ผมหาไม่เจอเลย สงสัยเก็บดีเกินไป ตอนนี้มันหายไปแล้ว กังวลใจครับ อยากถามว่ากรณีสูญหายหรือชำรุดแบบนี้สามารถทำเรื่องขอออกสลากใบแทนได้ไหมครับ ใครรู้ช่วยตอบทีครับผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Taurean

หากสลากออมสินหายหรือชำรุด ก็ไม่ต้องกังวลใจไปค่ะ เพราะสามารถทำเรื่องขอออกสลากใบแทนได้ทุกสาขาธนาคาร โดยเตรียมหลักฐานและเอกสาร ก็คือ บัตรประชาชน , บัตรตัวอย่างลายมือชื่อ (สส.2ข) , ใบแจ้งความ (กรณีสลากสูญหายหรือชำรุดที่ไม่สามารถมองเห็นเลขที่สลาก (สส.1) ได้ครบถ้วนหรือชัดเจน หรือใบสลาก (สส.1) กรณีสลากชำรุดแต่สามารถมองเห็นเลขที่สลาก (สส.1) ได้ครบถ้วนหรือชัดเจน ไม่ต้องมีใบแจ้งความ ไปแจ้งเขาได้เลยค่ะ

2019.08.01 17:6

Rangsiman

เราต้องติดต่อธนาคารเพื่อแจ้งให้ออกสลากใบแทน โดยเสียค่าธรรมเนียมฉบับละ 30 บาท ในการติดต่อนั้น มีรายละเอียดเพิ่มเติมตามแต่ประเภทของสลากครับ เช่น กรณีสลากที่เป็นทะเบียนบัญชีร่วม ให้ผู้ฝากทุกคนลงลายมือชื่อในแบบคำขอการออกสลากใบแทน , กรณีสลากที่เป็นทะเบียนบัญชีนิติบุคคล ให้ผู้แทนของนิติบุคคลที่เปิดบัญชีลงลายมือชื่อในแบบคำขอการออกสลากใบแทนตามเงื่อนไขที่ให้ไว้กับธนาคาร หรือกรณีบัตรตัวอย่างลายมือชื่อ (สส.2 ข) สูญหายหรือชำรุด ไม่ต้องมีใบแจ้งความ มีค่าธรรมเนียมออกใหม่ 20 บาทครับ

2019.08.01 17:7

Liam

ดีเลยครับผมได้รู้ข้อมูลใหม่ไปด้วย ซื้อไว้เหมือนกันครับสลากออมสิน ตอนนี้ยังอยู่ดีอยู่ครับ ตอนที่ซื้อมาผมก็กลัวจะทำหายเลยไปเก็บไว้กับซองที่ผมใส่เอกสารสำคัญส่วนตัว แต่ก็ดีที่รู้ว่าถ้าเกิดหายขึ้นมาต้องทำยังไงบ้าง เพราะน้องผมก็ซื้อไว้ไม่รู้เก็บไว้ไหนยังอยู่หรือเปล่า เดี๋ยวลองไปถามดู รายนั้นก็ขี้ลืมครับ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลครับ

2020.03.21 9:9

Apisit

ธนาคารเขาจะมีฐานข้อมูลของลูกค้าไว้อยู่แล้วค่ะ ตัวอย่างการซื้อสลากออมสินเนี่ย ยังไงธนาคารก็ต้องบันทึกข้อมูลไว้อยู่แล้วถ้าหายไปก็ไม่ต้องกังวลค่ะ เพราะเราก็ไปทำเรื่องขอออกสลากใบใหม่ได้ที่สาขาของธนาคารออมสิน แต่อาจจะทำให้เราต้องเสียเวลาในการดำเนินเรื่อง แงะก็เสียค่าธรรมเนียมในการออกใบใหม่แค่นั้นค่ะ ถ้าทำใบใหม่ออกมาคราวนี้ก็เก็บดีๆนะคะ ^^

2020.04.15 4:54

อนันต์

สามารถออกใหม่ได้ครับ ที่ตั้งธนาคารออมสินจะมีข้อมูลของเราอยู่แล้ว พอเดี๋ยวนี้นะครับเราสามารถมีการเก็บข้อมูลที่ดีขึ้นในระบบเครือข่ายของอินเตอร์เน็ตทำให้เรามีข้อมูลเกี่ยวกับการซื้อขายสลากออมสินมีข้อมูลหลักฐานอยู่แล้ว ดังนั้นก็สามารถเดินทางไปที่สำนักงานสาขาใกล้บ้านและขอใบใหม่ได้เลยครับ คือเป็นการอำนวยความสะดวกให้กับเราในระดับหนึ่ง เพราะถ้าเกิดสูญหายและใช้งานไม่ได้ก็แย่เลยนะครับ

2020.04.24 14:43

Brenda

ถึงแม้สลากออมสินที่เป็นหลักฐานที่เป็นใบเอกสารของคุณหายไปแต่ข้อมูลในการซื้อขายสลากออมสินของคุณกับธนาคารหรือสถาบันการเงินก็ยังอยู่ดังนั้นถ้าหายก็ลองไปสอบถามกับทางธนาคารดูนะคะว่าคุณจะดำเนินการขั้นตอนอย่างไรบ้างเพื่อจะออกสลากออมสินใหม่ หรือว่าจะต้องทำอย่างไรแต่ไม่ต้องห่วงนะคะเพราะข้อมูลของคุณในฐานะเจ้าของสลากออมสินนั้นก็ยังอยู่ แล้วคุณก็ยังมีสิทธิ์อยู่เหมือนเดิมค่ะ

2020.04.28 10:3

มโน

ขอบคุณมากนะคะที่ตั้งกระทู้ดีๆแบบนี้ พอดีสลากออมสินเราก็เพิ่งหายพอดี พอมาอ่านเลยได้ความรู้ไปด้วย ตอนแรกคิดว่าคงไม่มีหวังแล้ว...ทำอะไรไม่ได้แล้วมั้ง พออ่านก็เห็นว่าแค่เตรียมเอกสารไม่กี่อย่างก็สามารถออกฉลากใหม่ให้ได้แล้ว ตอนแรกก็เข้าใจว่าต้องไปทำสาขาที่เราเปิดบัญชีเท่านั้น ก็เพิ่งได้รู้ว่าทำที่ไหนก็ได้ ดีมากเลยค่ะสะดวกมาก ขอบคุณมากนะคะสำหรับทุกความเห็น

2020.05.16 7:23

Piyabutr

ไม่ต้องกังวลนะคะไปที่ธนาคารออมสินแล้วก็ไปแจ้งให้ทางธนาคารออกสลากใบใหม่แทนได้ค่ะ อาจจะต้องเสียค่าธรรมเนียมในการออกสลากใบใหม่ แล้วก็อาจจะเสียเวลาต้องดำเนินเรื่องแต่เพื่อความชัวร์ก็ไปทำใหม่ไว้ดีกว่าค่ะแล้วก็ไปแจ้งกับธนาคารไว้ด้วย ไม่ต้องกลัวว่าเราทำสลากหายแล้วเราจะเสียสิทธิ์ที่เคยมีไปนะคะธนาคารเขาก็มีข้อมูลของเราอยู่

2020.05.24 11:36

Suphatra

เราก็เหมือนกันเลย เราทำงานต้องไปต่างจังหวัดที่ละหลายๆเดือน บางเราก็ซื้อสลากออมสินนี้แหละ แต่ปัญหาคือเวลาเราย้ายมันมักหาไม่เจอเหมือนกันของเราที่หาไม่เจอน่าจะสองฉบับได้ เรารู้แบบนี้ก็คลายกังวลได้คะ ดีนะคะที่ออมสินเขายังมีข้อมูลการซื้อสลากของเราเก็บไว้อยู่ด้วย ไม่งั๊นเราต้องซื้อทิ้งแน่นอนเลยคะเดียวถ้ามีเวลาจะไปยื่นเอกสารดูคะ

2020.05.26 7:56

ton

ใช่แค่ไปที่ธนาคารเอาเอกสาร บัตรประจำวประชาชนไปด้วย เดียวทางธนาคารเขาก็ค้นประวัติการซื้อขายของเราได้เองละคะ ไม่ต้องกังวลไปนะคะ ทีหลังถ้าซื้อมาแล้วเก็บเองไม่ได้ เรามีแนะนำคะ ทำเรื่องฝากไว้กับทางธนาคารเลยคะ สามารถทำเรื่องฝากได้นะคะ กรณีกลัวทำหายนะคะ แต่ต้องเสียค่าธรรมเนียมรายปีให้กับเขาด้วยคะ แบบนี้รับลองไม่หายคะ

2020.06.17 13:16

พายุ

ถ้าถามว่าทางสลากออมสินรู้ได้ยังไง เดี๋ยวนี้รหัสบัตรประชาชนของเราสามารถที่จะบันทึกเป็น id หรือข้อมูลการทำธุรกรรมการเงินได้ด้วย ทำให้สลากออมสินสามารถที่จะตรวจสอบข้อมูลการซื้อสลากของเรา จะช่วยให้เราที่จะสามารถ ออกสลากออมสินกับคืนมาได้ครับ เป็นการใช้เทคโนโลยีให้เกิดประโยชน์ เพื่อผลประโยชน์ของเราดีมากเลยครับ

2020.07.15 3:41

ตุลา

ออกใหม่ได้ค่ะไม่ต้องเป็นห่วงนะคะ เพราะว่าคุณไม่ได้ทำหายคนแรก ของเราเคยสลากออมสินหายตั้งหลายวัน หายังไงก็หาไม่เจอ ทำใจไว้แล้วว่าสงสัยจะต้องเสียสิทธิ์ตรงนั้นไปแล้วแน่ๆเลย แต่ปรากฏว่าพอไปที่ธนาคารออมสินธนาคารก็มีข้อมูลสลากออมสินที่เราเคยซื้อไว้ แล้วก็ออกใบใหม่มาให้เราค่ะ แต่พอได้ใบใหม่มาแล้วก็เก็บรักษาไว้ดีๆนะคะ

2020.07.20 8:4

หมูหวาน

ไม่ต้องกังวลใดๆเลยค่ะ เพราะว่ามีการออกกฎกระทรวงฉบับที่ ๕ (พ.ศ. ๒๔๙๒)ออกตามความในพระราชบัญญัติธนาคารออมสิน พ.ศ. ๒๔๘๙ไว้ค่ะ และในข้อที่22 ได้เขียนไว้ว่า "ว่าด้วยการรับฝากเงินประเภทสลากออมสินพิเศษสลากออมสินพิเศษฉบับใดชำรุดหรือศูนย์หาย และผู้ฝากประสงค์จะให้ธนาคารออมสินออกใบแทนให้ใหม่ ให้ผู้ฝากไปแจ้งต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ หรือ อำเภอท้องถิ่นเป็นหลักฐานตามกฎหมาย แล้วให้นำหลักฐานการแจ้งความเจ้าหน้าที่ตำรวจ หรือ อำเภอท้องถิ่นไปแสดง และแจ้งต่อพนักงาน ณ สำนักงานแห่งใหญ่ สาขา หรือ ตัวแทนแห่งใดแห่งหนึ่ง ให้พนักงานเจ้าหน้าที่ หรือ ตัวแทน ออกใบรับให้ไว้เป็นสำคัญ เพื่อผู้ฝากจะได้ยึดถือไว้ชั่วคราวในระหว่างรอการตรวจสอบและอนุมัติจากสำนักงานแห่งใหญ่ ผู้ฝากจะต้องเสียค่าใบแทนฉบับละ ๑ ใน ๑๐ ของราคาสลากออมสินพิเศษฉบับนั้นแต่ไม่เกินห้าบาท"ตามนี้เลยค่ะสบายใจได้แน่นอน

2020.08.16 7:49

หมูอ้วน

กำลังอยากรู้เหมือนกันเลย ตามเม้นท์นี้ๆ วุ่นวายกับแม่มากๆเลย เก็บไว้ดีเกินพอจะเอามาดูเลยหาไม่เจองานนี้ ค้นดูจนแทบจะเรื้อบ้านล่ะคุณนายเรา สงสัยคงต้องไปแจ้งหายกับธนาคารออมสิน กำลังอยากรู้เลยครับว่าต้องทำยังไงบ้างต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง จะได้ไม่ต้องวิ่งรถไปวิ่งรถมาระหว่างธนาคารกับบ้าน ต้องขอขอบคุณล่วงหน้านะครับกับข้อมูลที่เป็นประโยชน์

2020.08.21 7:55

คฑา (_ _)。゜zzZ

สลากออมสินหาย ผมคิดว่าไปแจ้งความกับตำรวจแล้วก็ไปขอออกใหม่กับธนาคารก็ได้แล้วนะ ซึ่งผมคิดถูกจริงๆ จากนี้ไปไม่ว่าใครที่ทำสลากออมสินหาย มั่นใจได้ว่าคุณสามารถขอสลากชุดใหม่ได้ครับ เพราะคอมเม้นท์ของคุณหมูหวานได้อ้างอิงจากกฎกระทรวงมาให้แล้ว เรื่องสลากออมสินหายน่ะครับ ข้อมูลแน่นจริงๆสงสัยกลัวว่าคนอื่นจะไม่มั่นใจเลยหามาให้

2020.08.25 15:9

เอส. &&&

ในกรณี ฉลากออมสินพิเศษครบ3ปีหาย แต่ใน(mymo) มีข้อมูลอยู่ ต้องไปแจ้งความมั้ยครับ หรือว่าต้องทำยังไงบ้างช่วยตอบผมหน่อยครับ

2020.09.16 22:22

Mali

ซื้อสลากออมสิน แล้วทำการกู้มา ทีนี้หาสัญญาการกู้ไม่เจอ จะเป็นไรมั้ยคะ ยังไม่ครบกำหนดต่อสัญญา สอบถามไว้ก่อนยังไม่เข้าไปติดต่อกับธนาคารค่ะ TT

2020.11.03 11:36

Matt

เดี๋ยวนี้อะไรๆที่สำคัญถ้าหายส่วนมากก็ทำใหม่ได้หมดนะ จะว่าการเก็บข้อมูลของสถาบันการเงินต่างๆเดี๋ยวนี้ใช้ระบบคอมพิวเตอร์ทั้งนั้น ก็คือข้อมูลจะอยู่ในนั้นเลยไม่ได้อยู่ในเอกสารที่ใดที่หนึ่งแล้ว ไม่ว่าจะสมุดธนาคาร บัตร ATM บัตรเครดิต บัตรกดเงินสดต่างๆ หรือแม้แต่กรมธรรม์ประกันต่างๆ ก็ติดต่อขอทำใหม่หรือว่าขอข้อมูลได้หมดเลย

2021.05.14 10:24

Pavit63

เป็นไปได้ครับเรื่องสลากออมสินที่ซื้อมาแล้วจะลืมว่าเก็บไว้ที่ไหน เรื่องหายน่ะ ไม่หายหรอกครับ แค่จำไม่ได้ว่าครั้งสุดท้ายเก็บไว้ที่ไหนเท่านั้นเอง ต้องบอกว่า ครั้งสุดท้าย เพราะว่าบางทีเปลี่ยนที่เก็บแล้วก็ลืม ผมก็เป็นครับเก็บเอกสารบางอย่างไว้ที่นึง พอเอาออกมาแล้วดันไปเก็บไว้อีกที่นึง คราวนี้หาไม่เจอเลยครับ

2021.05.19 13:10

Kiddy

ถ้าอยากหาข้อมูลเยอะๆว่าจะต้องทำขั้นตอนอะไรวิธีไหนถ้าสลากออมสินหาย หาอ่านบทความในเว็บไซต์นี้สิคะมีด้วยนะเราเคยอ่าน มีจริงๆนะคะเคยอ่านค่ะเขาแนะนำด้วยว่า ถ้าเกิดสลากออมสินหายหรือชำรุดต้องทำยังไงมีการอธิบายขั้นตอนอย่างละเอียดนะเพราะว่าบางคนไม่มั่นใจว่าจะต้องทำยังไงบ้าง แล้วก็ยังมีบทความที่บอกเกี่ยวกับบัตรต่างๆเมื่อหายและชำรุดด้วย

2021.07.19 6:52

ชีวิตติดเตียง...

@หมูหวาน โอ้โห!!! เข้ามาให้ข้อมูลยิ่งกว่าวิกิพีเดียอีกนะครับเนี่ย หวังว่าเจ้าของกระทู้ที่อยากรู้เรื่องสลากออมสินหายต้องทำยังไงเนี่ย จะเข้ามาอ่านแล้วก็อ่านลงมาถึง Comment นี้นะครับ เพราะจะได้ข้อมูลไปแบบเต็มเป้าเลยอ่ะ ผมว่า comment แรกอ่ะที่ผมอ่านจำชื่อไม่ได้แล้วของใคร ข้อมูลแน่นแล้วนะ มาเจอคอมเมนต์นี้ ก็คือชนะเลิศ

2021.09.28 14:46

วรวิชญ์

พี่ๆที่ตอบทุกคนนี่ โครตจะเก่งเลยครับ ไปค้นมาด้วยว่ามีกฏหมายอะไรบ้างที่พูกเดี่ยวกับเรื่องแบบนี้ อ่านแล้วได้ความรู้เลยครับพี่ แต่เรื่องฉลากออมสิน ผมว่าน่าเล่นนะครับ ซื้อทิ้งเอาไว้แค่ครั้งเดียวก็จบแล้วครับ ได้ลุ้นทุกเดือน ไม่เหมือนกับเล่นหวยนะครับ ซื้อครั้งเดียวก็จบ แถมยังไม่ได้อะไรคืนมาด้วยครับ ทิ้งเงินเปล่าๆ

2021.10.27 14:26

รินนภา

ไม่ว่าจะเป็นอะไรหายเราสามารถเข้าไปติดต่อที่ทางธนาคารที่เราซื้อเอกสารนั้นๆได้เลยค่ะ เตรียมเอกสารแบบที่เพื่อนๆบอกเอาไว้ ทางธนาคารเขาเก็บข้อมูลของเราเอาไว้อยู่แล้วล่ะค่ะ ที่จริงแค่มีบัตรประชาชนใบเดียวก็สามารถทำได้ แต่ที่เขาใช้เอกสารเยอะขนาดนี้ก็เป็นการป้องกันการใช้บัตรประชาชนปลอม ถ้าไม่อยากเสียเวลาก็ถ่ายเอกสารเอาไว้นะคะ

2022.01.09 14:56

38yangdee6

สลากออมสินถือเป็นเอกสารสำคัญอย่างหนึ่ง หายขึ้นมาต้องตามกันให้วุ่นเพื่อที่จะได้คืน เห็นมีเมนต์นึงบอกว่าเก็บรวมไว้ในซองที่ใส่เอกสารสำคัญของตัวเองด้วย ผมว่าเป็นวิธีที่ดีครับ ซองนั้นเราเก็บไว้อย่างดีแน่ ยังไงเอกสารทั้งหมดต้องอยู่ดี หายยากแน่นอน แต่ก็ดีที่มีช่องทางให้คนที่ซื้อสลากออมสินแล้วหาไม่ได้เจอได้สลากกลับคืนมาครับ

2022.03.17 5:38

/ลลิล/

ยังมีคนสนใจและซื้อสลากออมสินกันอยู่เยอะนะคะ ดูจากคอมเมนต์ที่เข้ามาแล้วหลายคนรู้เรื่องสลากออมสินอย่างดีเลย เราไม่เคยซื้อสลากออมสินเลยไม่รู้เรื่องพวกนี้ เคยได้ยินนะคะว่าธนาคารออมสินมีสลากให้ซื้อด้วย เขามีมานานแล้วล่ะ แต่เราไม่ได้สนใจจะซื้อ ไม่ใช่ว่าสลากออมสินมันไม่น่าสนใจนะ แต่เรายังไม่ได้คิดจะซื้อเท่านั้นเอง

2022.05.17 13:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี