Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หยุดจ่ายดีไหม

ตอนนี้เป็นหนี้บัตรอยู่และไม่สามารถจ่ายได้ในช่วงนี้ เคยคุยกับเพื่อนที่ทำงาน เขาแอบบอกว่าว่าเขาก็เป็นเหมือนกันเราถามทำยังไงเขาบอกให้หยุดจ่ายไปเลยที่ธนาคารลดดอกให้เอง เราอยากทำแต่ก็กลัวว่ามันจะมีปัญหาอะไรตามมาไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thayot

จริงแล้วต้องบอกว่ามันมีหลายวิธีที่เราสามารถ ปิดบัตรเครดิต ได้โดยไม่จำเป็นต้องหยุดจ่ายไปแบบเฉย ๆ เพราะจะทำให้เกิดปัญหาตามมามากมายที่คาดไม่ถึง เช่น เครดิตเสียหาย เรื่องนี้สำคัญนะครับยิ่งใครที่มีแผนอยากทำธุรกรรมกับสถาบันการเงินหากคุณไม่คิดปิดหนี้ ด้วยการโกงไปเฉย ๆ เครดิตบูโรได้หมายหัวไว้เรียบร้อยแล้วว่านี้คือบุคคลบัญชีดำ

2020.01.24 7:35

Pranai

เราอาจทำการรีไฟแนนซ์บัตรเครดิตก็ได้เพื่อเอาเงินก้อนใหญ่กว่าแต่ดอกเบี้ยถูกกว่ามาโปะหนี้สินจากบัตรเครดิตที่ดอกเบี้ยแพง เมื่อมีเงินมาโปะจนครบแล้วเราก็จะเหลือหนี้แค่ก้อนเดียวให้ต้องผ่อนชำระ เราก็ทำการผ่อนชำระตามงวดที่สถาบันการเงินกำหนดเอาไว้ หรือบางคนจะเลือกขอสินเชื่อต่าง ๆ

2020.01.24 7:35

Leif

แนะนำให้ไปคุยกับทางธนาคารขอต่อรองก่อน แต่ถ้าไม่ไหวมีวิธีนึงที่เรียกว่า ปิดหนี้บัตรเครดิตแบบ hair cut แต่ในกรณีนี้จะทำได้ก้ต่อเมื่อหนี้เราเป็นหนี้เสีย จ่ายไหวจริงๆ ส่วนใหญ่ต้องรอประมาณ 6 เดือนถึงจะเริ่มทำการเจรจากับธนาคารได้ ในช่วงที่คุณหยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิตคุณอาจจะเก็บเงินก้อนไว้เพื่อจะเอาไว้ปิดบัญชีกับธนาคารและอาจต้องขอหนังสือยืนยันตามเงื่อนไขที่ตกลงกันไว้ด้วย

2020.05.11 9:32

Alice

เบื้องต้น เราว่าคุณต้องตัดใจ ขายทรัพย์สินที่มีอยู่ก่อนค่ะ จะได้เอาเงินไปใช้หนี้บัตร แต่ไม่ได้หมายความว่าจะขายทุกสิ่งทุกอย่าง เพื่อเอาเงินไปใช้หนี้นะคะ คุณอาจขายสิ่งของที่มันไม่ส่งผลกระทบต่อชีวิตประจำวันหรือไม่ทำให้เราเสียค่าใช้จ่ายมากขึ้น พวกรถ ที่ดิน นอกจากนั้นเราอาจต้องหยุดจ่ายจริงๆ และเปลี่ยนมาใช้เงินสดแทน เพราะมันจะทำให้เราได้เห็น เงินในกระเป๋า ได้คิดก่อนว่าเราควรซื้อของนั้นจริงๆไหม จะได้ไม่ซื้อสินค้าฟุ่มเฟือย และยังช่วยลดการเกิดหนี้ใหม่ได้อีกด้วย

2020.07.09 7:13

พายุ

การหยุดจ่ายที่ว่านี้หมายถึงการปรับโครงสร้างหนี้หรอคะ? หรือว่าหยุดจ่ายไปเรื่อยๆเลยแบบนั้น เราคิดว่าถ้าหยุดจ่ายไปดื้อเลยสักพักธนาคารจะส่งหมายเรียกมา แล้วเราต้องไปตามหมายเรียกเพื่อจะขอไกล่เกลี่ยการลดหย่อนหนี้สินที่มีอาจจะลดดอกเบี้ยที่ธนาคารเรียกเก็บ สถานที่ดีเราว่าอย่าใช้วิธีนี้เลยค่ะมันเสี่ยง แล้วก็มีโอกาสที่เราจะเสียเครดิตทางการเงินกับธนาคารไปด้วยนะคะ

2020.07.20 7:56

น้องอิน..อินดี้😍

เห็นด้วยกับหลายๆความคิดเห็นนะคะ การเป็นหนี้บัตรเครดิตแล้วหยุดจ่ายไปเฉยๆ ไม่ใช่ทางออกที่ดีค่ะ ยังมีอีกหลายวิธีจริงๆที่เราสามารถทำได้โดยไม่ต้องหยุดจ่ายหนี้ให้เสียเครดิต เนี่ย!พอวันข้างหน้าอยากจะไปขอสินเชื่อ ขอกู้เงินแล้วขอไม่ได้เพราะติดเครดิตบูโรก็จะมาบ่นอีกว่าทำไมธนาคารไม่ให้กู้ ก็เล่นหยุดจ่ายหนี้ไปดื้อๆใครจะให้กู้เงินล่ะคะ

2020.08.25 4:29

พิมล

ค่อยๆหาทางออกเอาค่ะไม่อยากจะให้ทำวิธีนี้เพราะว่าเป็นการผิดสัญญาที่เราทำไว้กับทางธนาคารเมื่อเราทำบัตรเครดิตหรือว่ากู้เงินหรือว่าเอาเงินเขามาใช้อันนี้เป็นเรื่องของสัญญาทางกฎหมาย ดังนั้นถ้าเราไม่ทำตามสัญญาเราก็จะได้รับการดำเนินคดีทางกฎหมายแน่นอน ก็ลองใช้วิธีอื่นก็คือคุยกับทางธนาคารดูว่ามีทางไหนไหมที่จะเราสามารถผ่อนส่งได้ แล้วก็คุยกันอย่างที่ทั้งสองฝ่ายจะไม่เสียผลประโยชน์มากค่ะ

2020.08.31 16:39

Papaajoey

มีแต่คนไม่เห็นด้วยนะครับที่คุณจะหยุดจ่ายหนี้ เอาเป็นว่าผมคิดว่าถ้าคุณไม่ไหวจริงๆคุณก็จ่ายแค่ขั้นต่ำก็ได้นี่ครับ ไม่ต้องหยุดจ่ายไปเลยแต่คุณก็ต้องหยุดที่ใช้จ่ายเพิ่มด้วย ไม่งั้นมันจะยิ่งเพิ่มหนี้ให้กับคุณอีก ผมแนะนำเลยนะครับถ้าคุณไม่อยากจะเสียดอกเยอะมาก มีเงินเอาเท่าไหร่รีบไปโปะเถอะครับ ยิ่งนานเข้ามันก็จะยิ่งดอกเบี้ยบานขึ้นนะครับ ขอเตือนด้วยความหวังดี

2020.10.10 10:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

บัตร citi prestige ดีไหมครับอยากสอบถามคนที่ใช้บัตรนี้อยู่ครับ

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

เป็นหนี้บัตรเครดิต มีหมายศาลมาถึงบ้านแล้วเราสามารถติดต่อประนอมหนี้ก่อนได้หรือไม่ครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (เกษียณอายุ),เงินบำนาญ

ข้าราชการรับเงินบำนาญสามารถทำบัตรเครดิตได้มั้ยคะ

แต้มบัตรเครดิตกี่บาทต่อ 1 คะแนน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (ประกัน)

ลายเซ็นหลังบัตรเครดิตเซ็นหวัดๆ ได้มั้ยปลอดภัยกว่ามั้ย

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ถ้าไปทำสัญญายอมความในชั้นศาลแล้วไม่ปฏิบัติตามจะเป็นยังไง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ ประกันให้เมื่อซื้อสินค้า

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต อเมริกัน เอกซ์เพรส,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

บัตรทองอเมริกัน เอ็กซ์เพรส เชิญรับหลายบริการ

บัตรทองอเมริกัน เอ็กซ์เพรส

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ มีสิ เติมน้ำมันให้ตังค์คืน

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ฟรี!หลายค่าธรรมเนียม

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ได้ดูหนังเพลิน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ดำเนินการขอวีซ่าไปอิตาลีสะดวก

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี