Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตกงานส่งค่าบ้านไม่ได้

ตอนนี่ที่ทำงานประสบปัญหาและเราจะโดนให้ออกจากงานที่เราเป็นห่วงคือเราซื้อบ้านไว้หนึ่งหลังกำลังซื้อมาได้แค่ปีเดียวซะด้วยเรากังสวลว่าช่วงที่ไม่มีงานทำเราหาเงินที่ไหนมาส่งบ้านดี เราพอมีวิธีรับมือกับเรื่องนี้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sakchai

ยังไม่ต้องคิดเรื่องบ้านครับ ว่าถ้ารู้ตัวว่า กำลังจะตกงาน เราก็ต้องมาเริ่มที่ตัวเองก่อน คือ ไปติดต่อกับสำนักงานจัดหางานที่ใกล้บ้านเน้นนะว่าสำนักงานจัดหางาน ไม่ใช่สำนักงานประกันสังคม เพื่อไปขอเงินทดแทนเนื่องจากว่างงาน ซึ่งถ้าเงินเดือนเราเกิน 15,000 บาท เราก็จะได้เงินทดแทนประมาณเดือนละ 4,500 บาท 3 เดือนมาใช้ช่วงที่ไม่มีงานทำ และก็เผื่อไว้หากจะไม่ได้ทำงานประจำก็ควรที่จะต้องไปยื่นใช้สิทธิเป็นผู้ประกันตนมาตรา 39 เพื่อรักษาสิทธิการรักษาพยาบาล

2020.01.24 7:35

Tum

การผ่อนบ้านหรือคอนโดฯ ซึ่งแน่นอนว่าเป็นภาระก้อนโตและมีระยะเวลาที่ยาวนานมากกว่า 10 ปี ขึ้นไป ดังนั้นเมื่อเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันขึ้นมาดูวิธีจัดการปัญหากันดีกว่า เริ่มแรกเราต้องติดต่อธนาคารตั้งแต่เนิ่นๆ ที่เรายังเป็นลูกหนี้ที่ดีกับธนาคารอยู่ เพราะการพูดคุยเจรจาต่างๆ จะทำได้ง่าย ประวัติของเราที่จะแสดงในเครดิตบูโรก็จะไม่ต้องกลายเป็นหนี้เสีย

2020.01.24 7:35

Kathawut

ถ้าไม่ไหวจริงๆก็แนะนำให้ขอปรับปรุงโครงสร้างหนี้ มันจะทำให้ค่างวดชำระบ้านของคุณลดลง เช่น จากเดิมที่เคยผ่อนเดือนละเป็นหมื่น ก็อาจจะลดลงเหลือเดือนละไม่กี่พันบาท แต่ว่าดอกเบี้ยจะยังคงอยู่เหมือนเดิมนะครับ ซึ่งเมื่อครบระยะเวลา 2 ปีก็ต้องกลับไปผ่อนบ้านในอัตราเดิมและหักดอกเบี้ยออกจากเงินที่ผ่อนนั้น แต่วิธีการนี้จะทำให้คุณเสียประวัติในเครดิตบูโรครับ

2020.05.11 11:34

Kitii

วิธีนึงคือคุณจะต้องรีบหางานใหม่ให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ คุณไม่ต้องเลือกงานหรือเกี่ยงงานเลยในตอนนี้ เพราะคุณต้องรู้ว่าสถานการณ์ของคุณมันเลือกไม่ได้ครับ คุณมีหนี้ที่รออยู่ แล้วถ้าคุณยังยืดเยื้อส่งค่างวดช้าต่อไปดอกเบี้ยมันจะตามมาแน่นอน แนะนำให้ติดต่อธนาคารและลองขอเค้าปรับลดจำนวนเงินที่ต้องผ่อนในแต่ละเดือนดูครับ

2020.10.10 11:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

เห็นหลายธนาคารมีมาตรการพักชำระหนี้ในช่วงนี้ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ประกันภัยรถยนต์,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี