Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การยกเลิกการขายทอดตลาด

บ้านเพื่อนโดนศาลสังยึดบ้านเนื่องจากขาดสภาพคล่องทางการเงินมาใช้หนี เพื่อนตอนนี้กำลังลำบากมากต้องหาเช่าบ้านอยู่ทั้งๆที่มีบ้านเป็นของตัวเองแล้ว ผมเลยอยากสอบถามว่ามีกรณีไหนบ้างที่กรรมบังคับคดีไม่สามารถขายทรัพย์ของเพื่อนได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ทัศนีย์

าตรา 295 (1) เจ้าพนักงานบังคับคดีถอนการบังคับคดี หรือถอนโดยคำสั่งศาลแล้วแต่กรณี เมื่อลูกหนี้ตามคำพิพากษาได้วางเงินต่อศาลหรือต่อเจ้าพนักงานบังคับคดี เป็นจำนวนพอชำระหนี้ตามคำพิพากษามื่อลูกหนี้ตามคำพิพากษานำเงินมาวางจนครบถ้วน หรือหาประกันมาจนเป็นที่พอใจของศาลและเจ้าหนี้ตามคำพิพากษาแล้ว การดำเนินการบังคับคดีต่อไปก็หมดความจำเป็น

2020.01.24 7:35

Thiti

ถ้าคำพิพากษาในระหว่างบังคับคดีได้ถูกกลับในชั้นที่สุด หรือหมายบังคับคดีได้ถูกยกเลิกเสีย เมื่อศาลที่ออกหมายบังคับคดีได้ส่งคำสั่งให้แก่เจ้าพนักงานบังคับคดี แต่ถ้าคำพิพากษาในระหว่างบังคับคดีนั้นได้ถูกกลับเพียงบางส่วน การบังคับคดีอาจดำเนินอยู่ต่อไปจนกว่าเงินที่รวบรวมได้นั้นจะพอชำระแก่เจ้าหนี้ตามคำพิพากษา

2020.01.24 7:35

สุจินดา

ถ้าไม่อยากให้ทรัพย์สินถูกขายต้องรีบหาเงินหรืออะไรมาเป็นประกันไว้ให้เจ้าหนี้กับศาลได้เห็นว่ามันเพียงพอกับหนี้ที่ค้างอยู่ เข้าใจครับว่าน่าเสียใจแล้วก็น่าเสียดายหากจะต้องโดนยึดทรัพย์ไปจริงๆ บ้านของครอบครัวทั้งหลังอะนะ แต่เรื่องมันดำเนินมาถึงขั้นนี้แล้ว มันก็ต้องดำเนินไปตามกระบวนการ เราทำได้ก็หาทางที่จะนำเงินมาชำระล่ะครับ

2020.03.21 9:18

ปีติ

ถ้าไม่อยากโดนยึดบ้านขายทอดตลาดเพื่อนของคุณต้องรีบหาเงินมาจ่ายหนี้ให้เร็วที่สุดค่ะ โดยที่ถ้าเราไม่ไหวจริงๆเราก็อาจจะคุยกับเจ้าหนี้ได้ว่าเราอยากจะขอชำระยังงัยคือเจรจาให้เยอะที่สุด ถ้าเจรจาตกลงกันไม่ได้แล้วต้องขึ้นศาล แล้วบ้านเราต้องถูกขายทอดตลาดจริงๆ กรณีนี้เราสามารถจะหาญาติเข้ามาประมูลทรัพย์ที่ถูกขายทอดตลาดได้ค่ะ

2020.05.11 12:2

กาเหว่า

ถ้าถึงขนาดปล่อยให้บ้านโดนยึดขายทอดตลาดแล้วเนี่ย แสดงว่าเพื่อนคุณไม่ได้จ่ายหนี้เลยครับ? ตามปกติถ้าเพื่อนคุณได้ขึ้นศาลมาแล้วแสดงว่าได้ตกลงกับเจ้าหนี้เรียบร้อยแล้วว่าจะชำระหนี้ แต่ถ้าเกิดกรณีต้องโดนยึดบ้านนั่นแสดงว่าเพื่อนคุณผิดนัดชำระกับเจ้าหนี้ อันนี่เลยเป็นผลทำให้โดนยึดทรัพย์ครับ.... ดังนั้นผมว่าเรื่องนี้คุณลองคุยกับเพื่อนให้ชัดเจนดีกว่าครับ

2020.07.15 2:12

ไพริน

ถ้าโดนศาลสั่งยึดบ้านนี่หมายความว่าเพื่อนของคุณคงเป็นหนี้เยอะและไม่สามารถผ่อนชำระได้ตามระยะเวลากำหนดไว้ น่าสงสารนะคะเพื่อนคุณจากที่มีบ้านแต่ไม่มีบ้านอยู่อีก คุณเคยได้คุยกับเพื่อนของคุณหรือเปล่าคะ ว่าเค้าได้อุทธรณ์เกี่ยวกับคดีนี้บ้างหรือยัง ถ้ายังเค้าน่าจะลองดูนะคะเผื่ออาจจะเป็นอีกวิธีหนึ่งที่สามารถผ่อนผัน และต่อรองกับเจ้าหนี้ได้

2020.07.19 7:26

Supapeon

เเต่ว่าเราเคยเจอเเบบว่าตอนนั้นเพื่อนเราซื้อทรัพย์จากกรมบังคับคดี เป็นที่ดินเปล่า แล้วจ่ายให้กรมบังคับคดีเรียบร้อยแล้ว เพื่อนเราก็เอาที่ดินนี้ไปขายกับที่ข้างเคียง ตกลงราคาเรียบร้อยและทำสัญญาวางมัดจำไว้ 30% เเล้วทีนี้ผ่านไปสองอาทิตย์ มีหมายศาล ถอดถอนการบังคับคดีมาแขวนที่หน้าบ้าน แปลว่า ศาลยังไม่ได้มีคำสั่งให้เพิกถอน ก็ยังขายได้อยู่ใน กรณีนี้เเสดงว่าเพื่อนคุณก็น่าจะทำอะไรไม่ได้เลยนะเราว่า...

2020.08.24 9:34

Bowling

เข้ามาอ่านเพราะอยากได้ความรู้ล้วนๆเลยค่ะ ไม่ได้จะมาให้ความรู้นะคะ คือเราเองอยากจะกุ้ซื้อบ้านเหมือนกันแต่ด้วยเศรษฐกิจที่ไม่ค่อยสู้ดีนักในตอนนี้ก็เลยชะลอความคิดนี้ไว้ก่อน บอกเลยว่าไม่เคยคิดมาก่อนว่าจะมีปัญหาแบบนี้เกิดขึ้นได้ด้วย คิดแต่จะวื้อบ้านไม่เคยคิดถึงปัญหาถ้าเราค้างชำระขึ้นมา แต่ดีนะที่มีคนเข้ามาถามเรื่องนี้เราเลยได้รู้ไปด้วยเลย

2020.08.30 12:26

t.m.j

จริงๆเคยอ่านมาว่า เมื่อมีหมายบังคับคดีมาที่บ้านเพื่อจะยึดทรัพย์สินของเรา เราสามารถที่จะเจรจาต่อรอง ขอเอาเงินมาชำระหนี้แทนการยึดทรัพย์สินได้ครับ ( อันนี้ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะว่าเจ้าหนี้แต่ละคนจะใจดีหรือจะเป็นยังไง สุดแล้วแต่เจ้าหนี้จริง ) วิธีนี้อาจจะได้ผลหรือไม่ได้ผล แต่ยังไงก็คงต้องลองดูครับ เพราะมันเป็นทางเลือกสุดท้ายจริงๆ

2020.10.10 11:15

ปราโมทย์

เพื่อนได้ไปที่ศูณดำรงธรรมหรือยังครับ อันนี้เป็นศูณที่เอาไว้ช่วยเหลือประชาชนเรื่องนี้เลยครับ สามารถที่จะพอช่วยได้ครับ แต่ก็ไม่ได้ 100% นะครับ เขาจะช่วยท่าที่ทำได้ครับ อาจจะเรียกสองฝ่ายมานั้งเจรจากันก่อนแบบนี้ครับ เพื่อหาข้อยุติตรงกลางครับ ถ้าถึงขั้นนี้เพื่อนก็อาจจะอยู่บ้านหลังนี้ต่อไปได้ครับแล้วก็อาจจะมีโอกาสได้บ้านคืนครับ

2021.06.24 14:44

สุธิพงษ์

แบบนี้คงต้องหาบ้านเช่าให้เพื่อนได้อยู่ก่อนแล้วละครับ กว่าที่จะโดนยึดทรัพย์แบบนี้ได้ มันต้องผ่านขั้นตอนการพูดคุยกันมาก่อนแล้วละครับ แล้วอีกอย่างเพื่อนได้บอกไหมละครับ ตอนที่ศาลนัดพูดคุยระหว่าลูกหนี้กับเจ้าหนี้ เพื่อนคุณคุยอะไรไปบ้างครับ ผมว่า เพื่อนคุณน่าจะรับสภาพนี้ได้แล้วละครับ ดีกว่าโดนฟ้องยึดเงินเดือนนะครับ

2021.08.16 6:18

Potato

หาเงินมาจ่ายให้กับศาล หรือว่าจะหาเงินมาใช้หนี้ให้เร็วที่สุด ผมว่าทั้งสองทางยังไงก็ยากหมดเลยครับ เพราะว่านี่บ้านคงจะเป็นก้อนใหญ่อยู่พอสมควร คืออาจจะค้างชำระมาอย่างน้อย 3 เดือน ก็เลยถึงขั้นที่ศาลสั่งยึด น่าเห็นใจนะครับ แต่ก็นั่นแหละนี่สินเชื่อบ้านเป็นอะไรที่ก้อนใหญ่มากๆ ถ้าจ่ายไม่ตรงเวลามันก็มีดอกเบี้ยบวกกับค่าติดตามทวงถามเยอะแยะมากมาย ก็ยากที่จะปลดได้ครับ

2021.09.25 11:36

ผักกาด

จขกทคงได้คำตอบไปหมดแล้วนะคะ แต่เราอยากรู้ว่าตอนนี้เรื่องเป็นยังไงบ้างคะ คลี่คลายได้หรือยัง ?? มาอัพเดทข้อมูลได้นะคะ ฟังดูแล้วแบบนี้เราเองก็กลัวเหมือนกันนะเพราะว่าเป็นคนที่มีหนี้ แต่เราไม่ได้เป็นหนี้เสียนะคะเราเป็นหนี้ที่เกี่ยวกับธุรกิจ ตั้งแต่มีโควิดมาเนี่ยธุรกิจแย่ลงมากเลย แต่ถ้าเริ่มเปิดประเทศคงจะมีอะไรๆดีขึ้นได้ เลยอยากรู้แนวทางแก้ปัญหาสำหรับคนที่มีหนี้หน่อย

2021.10.31 1:31

วาริซ

ไม่ทราบว่าคดีของเพื่อนถึงขั้นตัดสินครั้งสุดท้ายหรือยังครับ หรือว่าเป็นแค่เริ่มต้นเท่านั้นครับ ไม่ทราบว่าได้ไปขอไกล่เกลี่ย กับทางเจ้าหนี้ไหมละครับ เพราะกรณีแบบนี้มันน่าจะคุยกันได้นะครับ หรือไม่อย่างนั้นก็ให้เพื่อนไปที่ศูณดำรงธรรมเพื่อขอความช่วยเหลือก็ได้ครับ อย่างน้อยๆก็พอจะยืดเวลาที่เพื่อนต้องหาบ้านใหม่ไปได้สักระยะแหละครับ

2022.01.15 14:48

สุรวิทย์

น่าเห็นใจนะครับ มีบ้านเป็นของตัวเองแท้ๆแต่เพราะไม่สามารถจ่ายหนี้สินได้ก็ต้องโดนยึดทรัพย์แบบนี้ ทำไงได้ละครับ มีหนี้สินก็ต้องจ่ายถ้าไม่มีเงินก็ต้องแบบนี้แหละครับ ยังดีที่เพื่อนคุณมีทรัพย์สินที่สามารถใช้หนี้ได้ บางคนเป็นหนี้สินแล้วไม่มีทรัพย์สิน โดนฟ้องล้มละลายไปเลยนะครับ ถ้าเจอแบบนี้คิดว่าแย่กว่าโดนยึดทรัพย์นะครับ

2022.02.26 3:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การเสียชีวิต,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน)

บิลค่าน้ำประปาเกินมา 2 วันจ่ายที่ไหนได้บ้างครับ

All (สินเชื่อ),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน),ค่าชดเชยจ้างงาน

ถ้าไม่ได้เงินเยียวยาจากรัฐบาล ช่วงที่รณรงค์ให้ทุกคนอยู่บ้าน จะเอาเงินจากที่ไหนไปส่งค่ารถคะ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี