Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อที่ต่อจากกรมบังคับคดี

วันก่อนเข้าไปดูที่เวบของกรมบังคับคดีมามีประกาศขายที่ดินแถวๆที่เราอยู่ด้วย เราสนใจอยากเขาไปทำการซื้อแต่ปัญหาคือเราไม่รู้เรื่องขั้นตอนการซื้อที่จากกรมบังคับคดีเลย ปกติแล้วเราต้องดำเนินการอย่างไรบ้างเหรอ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เสรี

หลักฐานที่จะต้องนำมาในประมูลอสังหาริมทรัพย์ (ที่ดิน/ที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้างห้องชุด ฯลฯ) 1) บัตรประจำตัวประชาชน หรือบัตรประจำตัวข้าราชการ หรือเจ้าหน้าที่ของรัฐหรือบัตรพนักงานรัฐวิสาหกิจ พร้อมสำเนารับรองถูกต้อง 1 ฉบับ (2) กรณีนิติบุคคลเป็นผู้ซื้อต้องส่งหนังสือรับรองนิติบุคคลที่นายทะเบียนรับรองไม่เกิน 1 เดือน (3) กรณีประสงค์ให้บุคคลอื่นเข้าประมูลแทน ต้องมีใบมอบอำนาจ ปิดอากรแสตมป์ 30 บาท และมีหลักฐานตามข้อ (1) (4) เงินสดหรือแคชเชียร์เช็คสั่งจ่ายกองจำหน่ายทรัพย์สินกรมบังคับคดีเป็นผู้รับเงินเพื่อใช้เป็นหลักประกันการเข้าสู้ราคาเป็นจำนวนเงิน 50,000 บาท (บางคดีหากมีพฤติการณ์ ปรากฎว่าเป็นการประวิงคดีเจ้าพนักงานบังคับคดีจะกำหนดเงื่อนไขในการวางประกันเป็นจำนวนเงินร้อยละ 5 ของราคาที่เคยมีผู้เสนอราคาสูงสุด) เว้นแต่ผู้เข้าสู้ราคานั้นเป็นผู้มีสิทธิขอหักส่วนได้ใช้แทนหรือเจ้าหนี้ตามคำพิพากษาหรือคู่สมรสที่ศาลมีคำสั่งอนุญาตให้กันส่วนแล้ว และผู้ขอเฉลี่ยทรัพย์ซึ่งศาลมีคำสั่งอนุญาตให้เข้าเฉลี่ยทรัพย์แล้วไม่วางเงิน

2020.01.24 7:35

Praewa

เมื่อประมูลทรัพย์ได้แล้ว ต้องนำเงินส่วนที่เหลือมาชำระต่อเจ้าพนักงานบังคับคดีให้เสร็จภายใน 15 วันนับแต่วันซื้อเป็นต้นไป ในกรณีที่ผู้ประมูลไม่สามารถชำระเงินส่วนที่ค้างชำระได้ภายในกำหนดเวลา 15 วัน และได้ยื่นคำร้องขอขยายระยะเวลาวางเงิน ซึ่งต้องระบุเหตุผลและความจำเป็น เจ้าพนักงานบังคับคดีจะขยายให้อีกตามที่เห็นสมควร ทั้งนี้ ไม่เกิน 3 เดือนและไม่ว่ากรณีใด ๆ

2020.01.24 7:35

Dylan

เคยได้ยินอยู่ค่ะเรื่องซื้อทรัพย์สินกับกรมบังคับคดี ต้องขอบคุณทั้งคนถามและคนตอบเลย คำถามน่าสนใจ มีการให้ข้อมูลอย่างละเอียด โดยเฉพาะคนที่เข้ามาตอบทำงานอยู่กรมบังคับคดีหรือเปล่าคะ แซวเล่นนะ ดีนะคะช่วยให้คนที่สนใจอยากซื้อทรัพย์สินจากกรมบังคับคดีได้รู้ขั้นตอนและวิธีการซื้อทรัพย์สินพวกนี้ ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมขอช่วยบอกมาอีกนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

2020.03.21 13:30

Ratri

จริงๆหลายๆcommentก็ตอบไปหมดแล้ว อย่างละเอียดด้วย ผมจะพูดถึงขั้นตอนหลังจากที่คุณประมูลเสร็จแล้วกันนะครับ ก็จะมีการทำสัญญาซื้อขาย หลังจากชำระเงินครบถ้วนแล้ว เจ้าพนักงานกรมบังคับคดีจะมีหนังสือถึงเจ้าพนักงานกรมที่ดิน เค้าก็จะเตรียมเอกสารโอนกรรมสิทธิ์ให้เป็นของเรา แต่ขั้นตอนนี้มีค่าใช้จ่ายด้วยนะครับ ตรงนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจรายละเอียดเท่าไหร่ ยังงัยคุณลองไปหาข้อมูลดูเองนะครับ

2020.05.11 12:27

Anny77

เข้าใจว่าถ้าเราซื้อต่อจากกรมบังคับคดีเราต้องประมูลก่อนนะคะ ไม่ใช่ว่าอยู่ๆเราอยากได้บ้านนี้ก็จะซื้อได้เลย มันก็มีคนอื่นเข้ามาดูเหมือนกันค่ะ แล้วก่อนที่คุณจะประมูลคุณต้องวางเงินสดหรือแคชเชียร์เช็คเพื่อเป็นหลักประกันและทำสัญญาในการเสนอราคา ถึงจะเข้าไปประมูลกับเขาได้ ถ้าคุณประมูลชนะถึงจะมีการทำสัญญาซื้อขายค่ะ

2020.10.10 11:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

การจัดการเงิน,ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

All (ธนาคาร)

รู้สึกว่าธนาคารออมสินจะให้มาตรการที่ชัดเจนสุด ณ เวลานี้ สำหรับการพักชำระหนี้ค่ะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

เห็นหลายธนาคารมีมาตรการพักชำระหนี้ในช่วงนี้ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี