Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เรียนอะไรดี

ตอนนี้เรียนใกล้จบ ม.หกแล้วแต่ยังตัดสินใจไม่ได้เลยว่าจะเรียนด้านไหนดี ที่บ้านก็อยากให้รับราชการแต่เรารู้สึกว่างานราชการเป็นอะไรที่น่าเบื่อสุดเราเลยไม่อยากเป็นแต่ปัญหาตอนนี้คือเราตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเรียนอะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Merritt

ไม่ว่าทำอะไรก็ตาม หากได้ทำสิ่งที่ชอบและถนัดจะทำให้ทำสิ่งนั้นได้ดีเสมอ ว่างๆ ลองนั่งอยู่กับตัวเองซักวันนึง หากิจกรรมที่ชอบและสิ่งที่เราถนัด และถ้าให้ดีหาเผื่อไปถึงความสามารถพิเศษเลยก็ได้ จดไว้ให้เยอะที่สุด แล้วหลังจากนั้นค่อยมาดูว่าตัวไหนที่เราชอบจริงๆแบบนี้พอจะช่วยให้เลือกได้ง่ายขึ้น

2020.01.24 7:35

สุนี

ค้นหาตัวเอง" ถ้ามัวแต่ตามเพื่อน น้องๆ จะไม่มีวันเจอสิ่งที่ตัวเองต้องการแน่นอน เข้าใจว่าช่วงวัยรุ่นติดเพื่อน อยากเข้ามหาวิทยาลัยพร้อมเพื่อน แต่ถ้าคณะที่เพื่อนเรียนเราไม่ได้อยากเรียนเลยสักนิด ผลเสียจะตกที่เราเต็มๆส่วนใครที่กลัวว่าไม่มีเพื่อนตอนเรียนมหาวิทยาลัย เลิกคิดไปได้เลยค่ะ การเรียนในมหาวิทยาลัยเป็นสังคมที่ใหญ่มา

2020.01.24 7:35

พยนต์

แล้วถ้าน้องยังไม่รู้แล้วพวกพี่จะรู้กับน้องไหมล่ะครับ? อยากแนะนำให้ลองค้นหาว่าตัวเองชอบและถนัดอะไร แล้วลองหารายได้เสริมดู เช่น ไปขายของออนไลน์ หรือสอนพิเศษ หรือไปทำงานอะไรก็ได้ที่ตัวเองชอบที่เป็นงาน part-time พี่คิดว่าเดี๋ยวน้องก็จะได้คำตอบเองครับว่าน้องควรจะเรียนอะไรและในอนาคตต่อไปอยากจะทำงานอะไร...

2020.05.12 6:41

นายเลี้ยม

555+ เห็นด้วยเลย ถ้าน้องไม่รู้ แล้วพี่จะรู้ไหม เอางี้ไหม พี่แนะนำให้ถ้าไม่อยากทำงานน่าเบื่อ น้องมาเรียนสายช่างแบบพวกพี่ไหมละ ชีวิตไม่น่าเบื่อเลยนะ ของพี่เป็นช่างไฟฟ้า ตอนนี้ปีนเสาไฟแทบทุกวันเลย ชีวิตสนุกแล้วก็ท้าทายดีด้วย ไปหาตัวเองให้เจอก่อนนะ หรือไปที่ห้องแนะแนวก็ได้ ไปอ่านดูว่ามันมีอะไรน่าเรียนต่อบ้าง พี่ว่ามันต้องมีสักอย่างแหละ

2020.10.17 15:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น

สมัครเรียนเล่นหุ้นดีไหมครับ

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

พี่่สาวจะให่ไปเรียนต่างประเทศ

All (การจ้างงาน)

เรียนจบเอกเกาหลีทำงานอะไร

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

แบบไหนประหยัดไฟกว่าครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี