Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กู้เงินธนาคารไหนดี

ตอนนี้เรากับแฟนวางแผนว่าจะหรือบ้านหรือคอนโดสักหลังหนึ่งแต่เราไม่มีเงินมากพอที่จะซื้อเงินสดหลอกนะก็เหมือนคนทั่วไปผ่อนแน่นอนแต่เราอยากทราบว่าเราจะเลือกผ่อนกับธนาคารไหนดีที่สุดเพราะมีให้เลือกมากเหลือเกิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

bam

โดยทั่วไปจะให้วงเงินตั้งแต่ 80 - 90% หรือบางกรณีอาจให้วงเงินสูงถึง 100% ของราคาประเมินเลยก็ได้ แถมหลายธนาคารยังเลือกที่จะจัดประเภทสินเชื่อออกเป็นหลายๆ สินเชื่อ ให้มีเงื่อนไขและสิทธิประโยชน์แตกต่างกันไปเราต้องคอยดูข้อมูลก่อนที่เราจะซื้อตลอดเพราะบางช่วงเอาอาจกู้หด้ราคาที่ถูกเพราะมีบางช่วงธนาคารลดดอกเบี้ย

2020.01.24 7:35

Cynthia

รวบรวมข้อมูลของสถาบันการเงิน ที่มีสินเชื่อและโครงการกู้ประเภทต่างๆ ก่อนจะนำมาเปรียบเทียบว่า โครงการและสถาบันฯ ไหน สามารถให้วงเงินเราได้มากที่สุดและถ้าหากไม่อยากแบกภาระหนี้สินหนักเกินไป ก็ควรเลือกธนาคารที่ให้ระยะเวลาผ่อนชำระหนี้ที่ยาวนานกว่า 30 - 40 ปี เพราะยิ่งจำนวนงวดมากเท่าไร จำนวนหนี้ก็ยิ่งถูกแบ่งจ่ายน้อยลง

2020.01.24 7:35

best

ธนาคารที่น่าสนใจที่สุดและดอกเบี้ยต่ำกว่าธนาคารอื่น คือ สินเชื่อบ้านของธนาคารอาคารสงเคราะห์ (ธอส.) ที่มีชื่อว่า "สินเชื่อวิมานเมฆ" ดอกเบี้ยแค่ 2.77% ต่อปี ให้กู้สูงสุดไม่เกิน 2,000,000 บาท ผ่อนได้นานสูงสุด 40 ปี จริงๆมีหลายธนาคารแต่ผมกู้ของที่นี่อยู่ ดอกเบี้ยถูกที่สุดแล้วครับ ยังงัยคุณก็ลองไปศึกษาดูนะครับ

2020.05.12 9:24

เสือดาว

เมื่อพูดถึงเกี่ยวกับการขอสินเชื่อบ้านผมคิดว่าคุณลองไปถามธนาคารอาคารสงเคราะห์ดูสิครับเพราะธนาคารนี้เกี่ยวกับสินเชื่อที่อยู่อาศัยโดยตรงอยู่ทางธนาคารที่มีโปรโมชั่นออกมาเพื่อบางที่คุณอาจจะได้รับดอกเบี้ยที่น้อยกว่าธนาคารอื่นหรือบางช่วงอาจจะมีการจัดมันนี่เอ๊กโปรคุณก็จะได้อัตราดอกเบี้ยที่ถูกกว่าอัตราปกติครับ

2020.07.08 7:50

พิพิม♡

จริงๆของธนาคารอื่นเราไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ค่ะ แต่มีของธนาคารกรุงศรี พอดีเพื่อนเราเคยขอสินเชื่อคอนโดที่นั่น เท่าที่ทราบมาที่นี่เค้าให้วงเงินกู้ 100% ของราคาประเมินเลยซึ่งถือว่าเยอะมาก อีกอย่างสามารถกู้ร่วมได้ถึง3 คนเลยค่ะ (แต่ต้องเป็นญาติกันเท่านั้นนะคะ) ดอกเบี้ยปีแรกประมาณ2.5% ถ้าอยากจะรู้มากกว่านั้นต้องลองไปสอบถามทางธนาคารดูนะคะ

2020.07.09 11:57

ณัฐ

ผมก็ไม่รู้จะว่าธนาคารที่ผมจะแนะนำจะดีกับคุณรึป่าวนะ แต่ผมกู้ซื้อบ้างมาจากธนาคารกรุงไทย ไม่ขอบอกรายละเอียดเพราะของแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน ลองเข้าไปปรึกษาดูนะครับเอารายได้การเงินของคุณไปปรึกษาดูธนาคารคงแนะนำได้ครับ ถ้าไ่ถูกใจก็ลองปรึกษาที่อื่นดูครับ ส่วนมากก็ต้องมีการพูดคุยปรึกษานี่แหละแล้วมาเลือกว่าอันไหนพอดีกับคุณไม่หนักเกินไปครับ

2020.08.10 11:0

สินใจ

ถ้าเป็นฉันฉันอยากจะคิดว่าเลือกกู้ธนาคารที่ให้ดอกเบี้ยน้อยที่สุดใช่ไหมล่ะคะ ถ้าทำได้ก็ดีค่ะถ้าเขาให้อนุมัติกู้ง่ายๆนะคะ แต่ส่วนใหญ่แล้วธนาคารที่มักให้กู้อนุมัติง่ายๆจะไม่ได้เป็นไปตามที่เราคิดเอาไว้ค่ะ ดังนั้นแนะนำว่าเรื่องขออนุมัติในการกู้ซื้อที่อยู่อาศัยจากธนาคารที่ให้อนุมัติในอัตราดอกเบี้ยที่ต่ำไปหาสูงค่ะ เพราะว่าไม่ใช่ทุกสถาบันการเงินจะให้บริการเรา

2020.08.29 3:20

นายเลี้ยม

เอาแบบนี้สิครับ ทำไมไม่ให้ทาง โครงการที่ขายบ้าน หรือคอนโดหาให้ละครับ ปกติแล้ว บ้านพวกนี้เขาจะมีธนาคารที่เป็นเจ้าประจำอยู่นะครับ อย่างแถวๆบ้านผม ก็มีหลายเจ้าเลยนะ ถ้าเป็นโครงการที่ใช้ธนาคารไหนประจำเขาก็จะมีราคาประเมินที่ค่อนข้างสูงให้เราด้วยนะ เรายังพอที่จะเอาส่วนต่างมาเป็นค่าตกแต่งบ้านได้นะ แล้วดอกเบี้ยก็ไม่แพงด้วย

2020.10.17 15:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรกดเงินสด

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี