Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แฟนให้เงินเก็บเดือนละ5000เอาไปลงทุนอะไรดี

ตอนนี้ทุกเดือนแฟนเราจะให้เงินเราก้อนหนึ่งนอกจากค่าใช้จ่ายปกติแล้วเงินที่เขาให้เดือนหนึ่งประมาณ4-5พันบาท เราอยากเอาเงินเขาที่ให้เราไปทำทุนเล็กๆน้อยจังแต่เรากลัวว่าขาดทุนมาเขาจะว่า เราควรลงทุนอะไรดีที่ความเสี่ยงต่ำ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Areva

หากใครที่มั่นใจในตัวเองว่า ตนเองนั้นมีวินัยทางการเงินที่ค่อนข้างมาก ก็ลองมาลงทุนแบบถัวเฉลี่ยต้นทุน หรือที่รู้จักกันว่า DCA (Dollar Cost Average) ครับ เป็นวิธีที่ลงทุนในหุ้นหรือกองทุนรวมเป็นจำนวนเงินเท่ากันในทุก ๆ เดือน คล้ายกับการฝากเงินประจำ เพียงแต่จะมีความเสี่ยงของตลาดหลักทรัพย์แอยู่บ้าง

2020.01.24 7:35

Prapawit

การลงทุนในทองคำแท่งเป็นอีกหนึ่งวิธีที่สร้างผลตอบแทนดีเช่นกัน คนไทยส่วนใหญ่คุ้นเคยกับทองรูปพรรณ แต่ทองคำแท่งเป็นสินทรัพย์ที่นักลงทุนให้ความสนใจมากราคารับซื้อของทองคำแท่งยังถูกหักน้อยกว่าทองรูปพรรณด้วยการลงทุนในทองคำแท่ง คุณอาจจะต้องรับความเสี่ยงในเรื่องของราคาทองที่ขึ้นและลงอยู่บ้าง

2020.01.24 7:35

Lucy

คุณเคยได้ยิน "ออมทอง" มั้ยคะ จริงๆแล้วตลาดการออมทองยังไม่กว้างเท่ากับการซื้อทองรูปพรรณ หรือซื้อทองคำแท่งนะคะบ้านเราเนี่ย ถ้ายังไม่เคยได้ยินก็ไม่แปลกค่ะ แต่มันน่าสนใจสำหรับคนที่อยากลงทุนหรือเก็บออมทรัพย์สินอย่างปลอดภัย ซึ่งมีผู้ประกอบการร้านทองที่เป็นที่รู้จักอย่างดีของบ้านเราหลายที่ที่ไปออมทองกับเขาได้ เช่น ฮั่วเซ่งเฮง, ออสสิริส, โกลเบล็ก, จีแคป และ Hello Gold(อันนี้มาใหม่)ค่ะ แต่ในส่วนของผลตอบแทนอาจต่างกัน คุณต้องหาข้อมูลเพิ่มนะคะ

2020.03.21 14:27

Olan

ถ้าอยากลงทุน ลองคุยกับแฟนดูไหมคะว่าเขาอยากลงทุนด้วยไหม? เผื่อเขาอาจจะกำลังสนใจการลงทุนอยู่ก็ได้ แต่มีงานประจำอยู่แล้วไม่มีเวลาไปศึกษาข้อมูล ก่อนไปคุยกับเขา อาจจะลองไปศึกษาข้อมูลพวกกองทุน มีเยอะเลยนะคะกองทุนรวมก็ดี ถ้าได้คุยแล้วก็ตัดสินใจด้วยกัน ถ้าเกิดเงินที่เราลงทุนไปขาดทุนเขาก็จะว่าเราไม่ได้ใช่ไหมคะ ถือว่าเป็นการเรียนรู้ไปด้วย

2020.04.11 5:44

ธงชัย

ผมแนะนำให้ศึกษาเกี่ยวกับบัญชีเงินฝากประจำครับ มีการให้เราฝากเป็นประจำแต่ระยะสั้นด้วยแถมได้รับอัตราดอกเบี้ยที่คงที่ คืออัตราดอกเบี้ยที่ได้รับมันแน่นอนโดยที่ไม่มีความเสี่ยงอะไร เพียงแค่เราคอยหาว่าจะมีอัตราเงินฝากแบบไหนที่ได้รับดอกเบี้ยสูงเมื่อครบกำหนดเราก็ถอนออกมาแล้วเอาไปฝากอีกทำแบบนี้เป็นประจำช่างระเบียบวินัยแล้วก็ยังช่วยให้เรามีมีเงินออมที่แน่นอนด้วยครับ

2020.04.22 6:19

ถนัด

ถ้าคุณมีงานทำอยู่แล้วและมีเงินเดือนของตัวเองอยู่แล้วด้วยและได้รับเงิน 5,000 บาททุกเดือน จากแฟนผมขอแนะนำให้คุณลงทุนโดยที่ไม่เจ็บตัวมากที่สุดโดยนำเงินไปฝากในบัญชีเงินฝากประจำครับหรือจะฝากในบัญชีเงินฝากประจำที่พ่วงมาด้วยประกันภัยหรือประกันชีวิตด้วยก็ได้แบบนี้เป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามากที่สุดเลยครับและรับผลตอบแทนในระยะยาวในจำนวนมากได้เลย

2020.04.24 6:5

Kla

เงิน5000บาทนี่คือเก็บเอาไปลงทุนเลยใช่ไหมครับ ถ้างั๊นไปเล่นทองเหมือนที่หลายคนบอกเลยครับ เดือนหนึ่งก็ได้แล้วครับ หนึ่งสลึง สีเดือนได้ครอบพอดีหนึ่งบาทครับ แต่ถ้าอยากเล่นจริงๆซื้อเป็นทองแบบออนไลน์น่าจะดีกว่านะครับไม่ต้องเอามาเก็บไว้กับตัวเราครับ เดียวนี้มันอันตรายครับ ถ้าใครรู้เรามีทองอาจตกเป็นเป้าได้ครับ

2020.05.26 10:33

Suda

ถ้าคุณเอาไปลงทุนออมทองตอนนี้คงจะได้กำไรดีมากเลยนะครับ ไม่นานมานี้ราคาทองดีมากเลย แต่อย่างว่าสถานการณ์ตอนนี้ยังไม่นิ่ง ราคาทองค่อนข้างผันผวนแต่ผมว่าทองคำก็ยังได้กำไรอยู่ดีนะ หรือว่าคุณเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นแล้ว มาแนะนำกันบ้างก็ดีนะครับตอนนี้หลายคนสนใจเรื่องการลงทุนกันมาก คงจะได้ประสบการณ์ต่างๆมาแบ่งปันกัน

2020.05.29 16:19

Pedro

ถ้เป็นเรา แล้วแฟนให้เดือนละ5000 เราจะดีใจมากๆเลยคะ ตอนนี้แฝนให้ใช้อยู่ที่ 5000 เหมือนกันแต่ไม่ใช่เงินเก็บ เป็นเงินที่เอาไปซื้องของใช้สว่นตัว แต่เราก็แอบเก็บไว้บ้างละ เงินที่เราแอบเก็บเราก็จะแอบเอาไปซื้อทองคำไว้ครั้งละนิดครั้งละหน่อย ตอนนี้ก็พอได้แล้วละ ทองที่เก็บได้ประมาณ3บาทแล่ว คุณจะเอาแบบเราก็ได้นะ เอไปซื้อทองเก็บไว้

2020.06.16 3:54

แอมมี่

เเต่เรากลับคิดแบบสวนกระแสเลยไม่รู้นะ เป็นเราเราจะเอาไปเป็นทุนขายหมูปิ้งอ่ะค่ะ555 เผลอๆนะลงทุนไม่ถึงห้าพันด้วยซ้ำ ที่เหลือเก็บฝากประจำกินดอก เราจะจ้างน้องหรือญาติที่ตกงานไปขายให้เราในช่วงเช้าๆ ที่คนออฟฟิศเยอะๆ ไม่รู้นะเราชอบลงทุนแบบเห็นผลทันตาอ่ะ ลงทุนแบบอื่นๆมันต้องรอไม่อยากจะรออ่ะ ถ้าทำอย่างนี้เราจะได้รายได้สามทางเลย เป็นการช่วยคนที่ตกงานไปในตัวด้วย

2020.07.16 14:31

แม่สมจิต

ฉันดีใจแทนคุณด้วยนะคะที่แฟนให้เงินเก็บไว้ใช้เดือนละ 5000 บาท แฟนคุณคงเป็นคนดีมากๆรักคุณมากด้วย เมื่อคุณได้เงินคุณก็อยากทำงานอาชีพอะไรเล็กๆน้อยๆเพื่อต่อยอดเงินที่ได้มา ฉันว่าในช่วงนี้มี พิซซ่าเวียดนามที่กำลังเป็นที่สนใจของลูกค้าอยู่ คุณก็สามารถทำขายได้นะคะ ต้นทุนไม่เยอะ และทำง่ายด้วย เพียงแค่คุณมีทำเล ที่คนเดินผ่านก็สามารถขายได้แล้ว

2020.07.21 8:25

#Chaichan

ผมเห็นด้วยนะครับกับคอมเม้นท์ที่แนะนำให้เอาเงินไปฝากธนาคาร เปิดบัญชีฝากประจำนะครับ ถึงจะได้เงินคืนกลับมาไม่มาก หมายถึงดอกเบี้ยจากการฝากเงินน่ะครับแต่คุณไม่เจ็บตัวแน่ๆ หลายธนาคารก็มีแผนการฝากเงินแตกต่างกันนะ ดอกเบี้ยที่ให้ก็มีมากมีน้อยต่างกัน คุณลองไปหาข้อมูลดูก่อน เก็บไว้ให้ได้เงินมากๆอีกหน่อยค่อยคิดเรื่องลงทุนครับ

2020.08.12 4:44

ลาเต้

ฝากประจำก็น่าสนใจอยู่หรอกนะ แต่เอาไปสร้างกำไรที่มากกว่านั้นด้วยการสร้างธุรกิจดีกว่าไหม? อย่างขายของออนไลน์ หรือลงทุนอื่นๆที่ได้กำไรมากกว่านี้อะ มีอะไรอีกบ้างเราก้นึกไม่ค่อยออกนะ นึกออกแค่ขายของออนไลน์เพราะตัวเราเองก็ทำอยู่ตอนเริ่มต้นนะใช้เงินลงทุน 2,000 - 3,000 บาทเองก้ขายดิบขายดีนะตอนนี้มีรายได้เป็นหมื่อนต่อเดือน สบายๆขายอยู่ที่บ้านเอง

2020.08.30 20:8

นงนุช

เล่นทองเหรอคะ ตอนนี้ไม่นาสนใจแล้วคะ ราคาทอง สูงกว่าที่จะซื้อได้คะ เราเคยเจอเม้นหนึ่งของเพื่อนที่เม้นๆด้วยกันในเพจนี้นะคะ เขากำลังจะจดทะเบียนเปิดให้กู้สินเชื่อคะ เราว่า ถ้าติดต่อเขาได้ก็น่าสนนะคะ ปล่อยเงินให้กู้ ทำแบบที่ถูกกฏหมายเราว่าหลายคนคงชอบคะ เพราะเงินนอกระบบเดียวนี้หลายคนเริ่มๆกลัวกันมากขึ้นแล้วคะ

2020.10.17 15:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี