Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กองทุนเพื่อการศึกษา

เรากำลังวางเพื่อนเรื่องการเรียนให้กับลูกตอนนี้กำลังเข้ามัธยม เราได้ยินมาว่าตอนนี้มีกองทุนเพื่อการศึกษาเราอยากทราบว่ากองทุนนี้มีการดำเนินงานอย่างไรเกี่ยวข้องอย่างไรกับการศึกษาของลูกเราขอบคุณสำหรับข้อมูล

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nugoon

การลงทุนทางการศึกษาไม่เพียงแต่ผลักดันการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจของประเทศเพียงเท่านั้น แต่หากพิจารณาในระดับครัวเรือน ก็พบว่าการศึกษาส่งผลเชิงบวกในการพัฒนาทรัพยากรมนุษย์โดยเป็นการถ่ายทอดผลจากรุ่นสู่รุ่นพบว่านักเรียนที่ได้รับทุนการศึกษามีโอกาสในการเข้าศึกษาต่อในระดับมหาวิทยาลัยสูงกว่านักเรียนที่ไม่ได้รับทุนการศึกษา

2020.01.24 7:35

ณัฎฐา

ถ้าเรามีการวางแผนการศึกษาบุตรตั้งแต่แรกเกิด เราจะมีระยะเวลาลงทุนยาวถึง 18 ปี ทำให้เงินที่ต้องออมและลงทุนอยู่ที่ 2,696.42 บาทต่อเดือนหรือ 32,357 บาทต่อปี ซึ่งคิดเป็นเงินลงทุนตลอด 18 ปีเท่ากับ 582,426 บาท นั่นก็แปลว่า เราจะใช้เงินต้น 582,426 บาทเพื่อสร้างกองทุนเพื่อการศึกษาบุตรที่ 1,000,000 บาท

2020.01.24 7:35

Annabell

คุณกำลังจะหมายถึง กยศ. ใช่ไหมครับ? กองทุนนี้จัดตั้งขึ้นเพื่อให้กับนักเรียน นักศึกษาที่ขาดแคลนทุนทรัพย์กู้ยืมไปใช้เพื่อการศึกษาครับ แต่หลังจากที่ลูกคุณเรียนจบไปแล้วคุณต้องยอมรับปัญหาหนี้สินที่จะเกิดขึ้นตามมาด้วยนะครับ ถ้าจ่ายตรงเวลาดอกเบี้ยก็จะไม่มาก แต่ถ้าคุณไม่มีวินัยบอกเลยว่าดอกเบี้ยจะค่อนข้างหนักนะครับ

2020.05.13 6:56

ลภัสรินทร์

กองทุนนี้ ลองๆไปถามโรงเรียนที่ลูฏเรียนดู คะ รายละเอียดจะแน่นอนกว่าคะ ส่วนตัวเราว่า ยืมเงินเรียน ตอนแรกๆก็ดูดีคะ แต่พอเวลาต้องจ่ายหนี้ ค่อนข้างเหนื่อยเอาเรื่องเลยนะคะ เพื่อนเราบางคน เลยกำหนดส่ง เวลาไปจ่าย ดอกเบี้ยเพิ่มมามากเลยคะ แต่ก็อย่างว่าคะ เราก็อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ ไม่ขัดนะคะที่จะกู้เงินแบบนี้ให้ลูกคะ

2020.10.19 13:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

แบบไหนประหยัดไฟกว่าครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (เศรษฐกิจ)

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

พี่่สาวจะให่ไปเรียนต่างประเทศ

ลดค่าใช้จ่าย

เปิดแอร์ยังไงให้ประหยัดครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี