Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การขอพักชำระหนี้

ขอสอบถามครับว่าการขอพักชำระหนี้ตอนที่มีในธนาคารต่างเราสามารถไปขอพักชำระหนี้ได้เลยไหมครับหรือเขามีเรื่องกฏเกณฑ์ในการตัดสินอื่นอีกครับเพราะตอนนี้อยากทำครับไม่สามารถชำระหนี้ได้มาช่วงหนึ่งแล้วครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มณู

ธนาคารแห่งประเทศไทย มีนโยบายช่วยเหลือประชาชนรายย่อยในการแก้ไขปัญหาหนี้ส่วนบุคคลที่ไม่มีหลักประกัน ซึ่งมีหนี้ค้างชำระอยู่กับธนาคารพาณิชย์หลายแห่งให้สามารถแก้ไขปัญหาหนี้สินได้อย่างเบ็ดเสร็จและมีประสิทธิภาพสมาคมธนาคารไทย และสมาคมธนาคารนานาชาติ จึงได้ร่วมกันจัดตั้ง "โครงการแก้ไขปัญหาหนี้ส่วนบุคคลที่ไม่มีหลักประกัน" หรือเรียกว่า "คลินิกแก้หนี้" ลองศึกษาเรื่องคลีนิคนี้ดูนะครับ

2020.01.24 7:35

Supichaya

การปรับโครงสร้างหนี้ จะทำให้หนี้ระหว่างเจ้าหนี้กับลูกหนี้ ยังไม่เป็นหนี้เสีย และสามารถรักษาความสัมพันธ์ระหว่างเจ้าหนี้กับลูกหนี้ไว้ได้ ถือเป็นการให้โอกาสลูกหนี้ ในการแก้ไขปัญหาภายในระยะเวลาที่กำหนด ทำให้ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายทนายความ และค่าฤชาธรรมเนียมในการฟ้องร้องคดีทางแพ่ง ทำให้การปรับโครงสร้างหนี้ เป็นผลดีกับทั้งสองฝ่าย

2020.01.24 7:35

Noklek

น่าจะสามารถทำได้เลยนะคะ ช่วงนี้มีหลายธนาคารเลยที่มีมาตรการเยียวยา covid-19ให้สามารถพักชำระหนี้ได้ชั่วคราว ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต หนี้บ้าน หนี้รถ แต่ต้องไม่มีการค้างชำระหนี้มาก่อน 90 วันนะคะ ต้องเตรียมหลักฐานคือ สำเนาบัตรประชาชน สลิปเงินเดือน ประกอบการยื่นคำร้องคุณ ยังงัยก็ลองหาข้อมูลดู แล้วไปสมัครเข้าร่วมโครงการดูนะคะ

2020.05.13 7:20

เกรียงไกร

ในช่วง เกิดโควิด-19 คนไปขอพักชำระจ่ายหนี้เยอะครับ ไปเลยครับ ก่อนที่เขาจะยกเลิกนะครับ แค่ไปยื่นเรื่อง กรอกเอกสารเท่านั้นเองครับ แต่ก่อนทำต้งเชคก่อนนะครับว่า สามารถขอพักชำระหนี้ได้กี่เดือนครับ แล้วพอครบกำหนด จะต้องจ่ายเงินยังไงต่อ ขอเชคดีๆนะครับ เพราะบางครั้งดอกเบี้ยอาจจะเพิ่ม ขึ้นมาอีกเล็กน้อยนะครับ

2020.10.19 13:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ประกันภัยรถยนต์,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

การจัดการเงิน,ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

All (หนี้สิน)

ศาลสั่งอายัดทรัพย์แต่ไม่มีทรัพย์สินทำได้ไหม

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี