Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเงินหลังเกษียณ

ตอนนี้เราอายุสี่สิบแล้วเราทำงานประจำได้เงินเดือนเมื่อคิดค่าใช้จ่ายแล้วก็เหลือพอสมควรเราไม่จำเป็นต้องใช้อะไรมากตอนนี้เคยคิดอยากวางแผนนำเงินที่เหลือไปใช้หลังเกษียณเราสามารถทำได้ยังไงบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชูวิทย์

แนะนำถ้าเหลือในแต่ละเดื่อนเท่าที่น้าคำนวนเอาไปเล้นหุ้นเลยครับ หลายๆคนก็เริ่มต้นเล่นหุ้นด้วยเงินในจำนวนที่น้อยๆไปก่อนเพราะถ้าเกิดขาดทุนขึ้นมาจะได้ไม่เสียดายมากและคงมีเงินสำรองที่จะลงเล่นนหุ้นต่อได้อีกไม่อยู่ในสถานะทางตันซะทีเดียว แต่พอเริ่มมีประสบการณ์มากขึ้นค่อยลงเงินเล่นหุ้นเพิ่มขึ้นก็ย่อม

2020.01.24 7:35

Thammanit

ผมว่าน่าจะเอาเงินไปซื้อประกันชีวิตสักฉบับนะครับแบบสะสมทรัพย์ครับได้ค่ารักษาอาจจะน้อยแต่เงินที่เราสะสมได้คืนแน่นอนครับหรือน้าอยากลองเอาไปเล่นทองเหมือนที่หลายๆคนทำไหมครับหลายคนซื้อทองคำแท่งรอกำไรครับแต่บางครั้งก็ขาดทุนก็มีครับขายช่วงทองลงพอดี มีอีกหลายอย่างครับที่ทำได้วันหลังจะมาตอบใหม่ครับ

2020.01.24 7:35

กระสินธ์

จริงๆการที่คุณคิดที่ลงทุนก็ไม่ผิด แต่คุณมั่นใจหรอคะว่าตอนนี้คุณลงทุนไปแล้วธุรกิจจะไปรอด สำหรับเรา..เราคิดว่าคุณเก็บเงินไว้ไปฝากประจำกินดอกเบี้ยสบายๆไปก่อนดีกว่านะคะ? แล้วถ้ามีลู่ทางหรือมีธุรกิจที่น่าสนใจคุณค่อยลงทุนจะดีกว่า ยิ่งเล่นหุ้นหรือ forex เราไม่แนะนำเลยนะคะ เพราะมันเป็นอะไรที่เสี่ยงมาก แทนที่จะมีเงินเก็บจะกลายเป็นไม่มีเงินเลย...แทนนะคะ

2020.05.13 8:14

สิงห์ทอง

ไม่ได้บอกว่าเหลือใช้ประมาณเดือนละเท่าไรนะครับ ถ้าบอกยังก้จะพอช่วยคิดได้ครับว่าเอาไปทำอะไรดี แต่ รวมๆเลยนะครับ ช่วงนี้มีเงินสดติดตัวไว้จะดีกว่าครับ ตอนนี้บ้านเรายังไม่น่าจะลงทุนกับอะไรทั้งนั้นครับ มีความเสี่ยงว่าจะเสียหายมากกว่าจะได้นะครับ ยังไงเก็บเป็นก้อนฝากประจำกับทางธนาคารไว้ก่อน น่าจะดีกว่านะครับ

2020.10.19 13:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (วางแผนเกษียณอายุ)

คุณวางแผนเกษียณอย่างไรบ้างเพื่อครอบคลุมทุกก้าวของชีวิต

All (ธนาคาร),การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากมีีชีวิตเกษียณที่ไม่ลำบอก

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อายุุจะ 30 ควรมีรายได้และความสามารถขนาดไหน?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากถามว่ามนุษย์เงินเดือนต้องคิดเรื่องการมีเงินไว้ใช้ยามเกษียณแบบไหนถึงจะเป็นวิธีที่ฉลาดครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

วันก่อนได้คุยกับเพื่อนถึงปัญหาเรื่องการฟ้องยึดทรัพย์ซึ้งจะถูกยึดในต้นปีหน้า เราได้ยินเพื่อนพูดคุยเกี่ยวกับ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ เพื่อนบอกว่าเขาสามารถช่วยเหลือเรื่องการยึดทรัพย์ได้ เราเลยอยากทราบบทบาทของ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี