Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การลงทุนแบบDollar Cost Average(DCA)

ขอทราบข้อมูลเรื่องการลงทุนแบบDollar Cost Average(DCA) ว่ามันคือะไรมันเป็นการลงทุนแบบไหนเหรอ เห็นเพื่อนเขามานั้งคุยกันเรื่องการลงทุนแบบDollar Cost Average(DCA) เราก็ไม่กล้าคุยอะไรด้วยเพราะเราไม่รู้เรื่องนี้เลย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Patt

การลงทุนแบบ Dollar Cost Average หรือเป็นที่รู้จักกันในกลุ่มนักลงทุนว่าการลงทุนแบบถัวเฉลี่ยต้นทุน โดยจะเป็นการลงทุนแบบทยอยซื้อหุ้นเป็นงวด ๆารลงทุนแบบ DCA เหมาะกับนักลงทุนมือใหม่ที่ยังไม่ค่อยมีความรู้เรื่องจังหวะการซื้อขาย หรือนักลงทุนทั่วไปที่ไม่มีเวลาติดตามตลาด

2020.01.24 7:35

ชวน

การลงทุนแบบ DCA หรือการลงทุนแบบ Dollar Cost Averageต้องสำรวจสถานะการเงินของตัวเองก่อน ว่าคุณมีเงินเท่าไหร่ จะออมเท่าไหร่ต่อเดือน คุณอาจจะเปลี่ยนการฝากเงินในบัญชีเงินฝากเอาเงินส่วนนั้นมาออมหุ้นแทนการลงทุนแบบ DCA เหมาะกับนักลงทุนมือใหม่ที่ยังไม่ค่อยมีความรู้เรื่องจังหวะการซื้อขาย

2020.01.24 7:35

วรพร

ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ไปอ่านข้อมูลมาว่า Dollar Cost Average(DCA) = ลงทุนแบบถัวเฉลี่ยต้นทุน คือจะเป็นการทยอยซื้อหุ้นเป็นงวดๆ ด้วยจำนวนเงินครั้งละเท่าๆ กัน โดยอาจจะกำหนดงวดเป็น 1 เดือนซื้อครั้งหนึ่ง กำหนดวันซื้อในแต่ละเดือนตายตัว ชัดเจน และทำต่อเนื่องกันไปตลอด หุ้นแบบนี้เหมาะกับ นักลงทุนทั่วไปที่ไม่ได้มีเวลาวิเคราะห์หุ้น และติดตามข่าวสาร

2020.05.14 12:6

ทิวไผ่

Dollar Cost Average(DCA) เป็นการลงทุนอย่างนึงที่เกี่ยวกับหุ้นครับ เป็นการซื้อหุ้นที่เราคัดเลือกมาแล้วว่าดี คิดว่าในอนาคตหุ้นนี้สามารถเติบโตขึ้นได้ โดยที่เราจะซื้อทุกๆ เดือน ในปริมาณที่เท่ากัน ซึ่งประโยชน์ของการลงทุนแบบนี้เป็นเหมือนกับการออมอย่างนึงนะครับ แต่มันก็มีความเสี่ยงแฝงอยู่ด้วยเหมือนกัน ยังงัยควรจะศึกษาดูให้ดีก่อนจะเลือกหุ้นแต่ละตัวนะครับ

2020.07.11 10:29

สมชาย

เป็นการลงทุนที่น่าสนใจเหมือนกันนะครับสำหรับเพื่อนๆที่กำลังคิดเกี่ยวกับการลงทุน เพราะการลงทุนแบบDollar Cost Average(DCA) จะช่วยให้เพื่อนๆที่ทำงานมีกิจกรรมเพื่อที่จะพูดคุยกันและเป็นเหมือนกันทำกิจกรรมร่วมกันไปในตัวด้วย จะได้รับผลตอบแทนที่ดีก็จะได้รับกันทั่วหน้าเลยครับ คิดว่าเล่นไปตามเพื่อนเถอะครับอย่างน้อยเราก็ได้มีเพื่อนคุย

2020.07.15 14:24

มะพร้าวหอม

เข้าใจเลยครับว่าเวลาคนอื่นคุยกันเรื่องที่เราไม่รู้เรื่องเนี่ยมันรู้สึกยังไง เรื่องการลงทุนก็เหมือนกันเมื่อก่อนผมไม่รู้เรื่องเลยนะ เบื่อมากเวลาเพื่อนๆในกลุ่มคุญเรื่องการลงทุนจนผมเองต้องพยายามหาข้อมูลเรื่องนี้เลยเพื่อจะรู้เรื่องบ้างไม่งั้นจะเข้ากับเพื่อนๆไม่ได้ จนตอนนี้ผมรู้เรื่องการลงทุนมากพอสมควร และการลงทุน DCA นี่ก็อีกเรื่องหนึ่งที่ผมกำลังหาข้อมูลอยู่ครับ พอดีได้เข้ามาอ่านหัวข้อนี้

2020.08.17 16:55

มะเมี่ยว

การลงทุนแบบ DCA เหมาะสำหรับมนุษย์เงินเดือนที่มีรายได้ประจำแต่ไม่สามารถจัดการเงินออมได้ดีกว่าอาชีพอิสระ โดยนำเงินส่วนหนึ่งมาสะสมในหลักทรัพย์เพื่อเป็นทุนสำหรับการเกษียณจากการทำงาน แต่ว่าDCA อาจจะไม่ใช่วิธีที่จะทำให้ได้ผลตอบแทนดีที่สุดแต่เป็นวิธีที่ทำให้เราสามารถใช้วินัยและความอดทนเพื่อสะสมทรัพย์สินได้ค่ะโดยได้ผลตอบแทนที่น่าพึงพอใจได้ในระยะยาว

2020.08.27 10:26

สศิรัตน์

555+ ใช่จริงๆคะ ถ้าเราไม่เข้าใจเรื่องที่เขาคุยกัน เราก็ไม่รู้เรื่องคะ ยิ่งทำให้เกิดความสงสัยด้วยคะ ว่าที่เขาคุยกันมันคืออะไร ดีแล้วคะ การสงสัยแบบนี้ เป็นเรื่องที่ดีคะ ดีกว่าปล่อยเลยผ่านไปคะ การลงทุนแบบนี้ ถือว่าเป็นการลดความเสี่ยงในช่วงนี้จริงๆคะ หลายคนที่เป็นนักลงทุน ไม่ใช่แค่เล่นหุ้นนะคะ หลายๆการลงทุนก็เลือกวิธีการนี้คะ

2020.10.26 13:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี