Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สั่งของจากเวบแล้วโดนโกง

อาทิตย์ที่แล้วผมเข้าไปซื้อสัตว์เลี้ยงจากเวบหนึ่งครับทำการตกลงจ่ายเงินกันเรียบร้อยแล้วป่านนี้ผมยังไม่ได้ของเลยครับโครไปก็บอกติดโน้นติดนี้ ผมว่าน่าจะโนแล้วครับ ผมต้องทำยังไงครับ ถึงจะได้เงินหรือของที่ผมสั่งครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Isabella

นำหลักฐานทั้งหมดเข้าแจ้งความที่สถานีตำรวจในท้องที่เกิดเหตุ (สน.ที่ได้โอนเงิน) ภายใน 3 เดือนตั้งแต่วันที่รู้ว่าถูกโกง โดยระบุว่าต้องการแจ้งความเพื่อดำเนินคดีจนกว่าจะถึงที่สุด ไม่ใช่แค่ลงบันทึกประจำวัน หรือจะเข้าแจ้งความที่กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี

2020.01.24 7:35

Satra

โดยส่วนมากแล้วเมื่อเราโอนเงินให้ปุ๊บ คนร้ายก็มักจะถอนเงินออกไปทันที จึงยากที่จะติดตามเงินคืนมาได้ ดังนั้นเราจึงควรไปแจ้งความไว้ก่อน ซึ่งหากเราสามารถตามตัวมิจฉาชีพได้ คนร้ายอาจเจรจาไกล่เกลี่ยคืนเงินหรือชดใช้เงินให้เพื่อแลกกับการถอนแจ้งความและยุติคดีครับ

2020.01.24 7:35

Banyat

เข้ามาอ่านแล้วขึ้นเลย แย่จริงๆคนแบบนี้ ตั้งใจหลอกเอาเงินคนอื่น ผ่านมาสองเดือนแล้วเรื่องไปถึงไหนแล้วคะ มาเล่าให้ฟังกันบ้างค่ะ เผื่อว่าคนอื่นเจอเหมือนคุณจะได้รู้ว่า ถ้าไปแจ้งความแล้วเป็นยังไงบ้าง มีการดำเนินการและขั้นตอนต่างๆยังไง เพราะตอนนี้คนเราก็นิยมซื้อของออนไลน์ด้วยน่าจะมีหลายคนที่โดนโกงเหมือนคุณ จะได้เป็นแนวทางในการตามทวงของคืนค่ะ

2020.03.22 12:29

Calista

เห็นด้วยกับความเห็นแรกเลยคะ ควรเอาเอกสารการคุยใน chat และบัญชีของคนขายไปแจ้งความ แต่คุณอาจจะต้องทำใจนะคะ (อาจจะไม่ได้เงินคืนก็ได้หรืออาจจะได้คืนแต่ว่าช้ามากกก) เพราะทางตำรวจอาจจะต้องใช้ระยะเวลาตรวจสอบ ตรงนี้บอกเลยว่าต้องทำใจค่ะ...แต่มันก็เป็นบทเรียนอย่างดีให้เรานะคะว่าถ้าจะซื้ออะไรกับใคร ควรเช็คหน้าเช็คหลังให้ดี

2020.05.14 2:42

อุดม

แจ้งความได้ก็เท่านั้นละครับ หลายคดีแล้วครับที่เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ พอไปแจ้งความก็รับเรื่องครับ แต่ไม่ค่อยจะเดินเรื่องเลยครับ ผมว่า ถ้าอยากให้ไวๆสืบเองเลยน่าจะดีกว่าครับ มานั้งรอตำรวจทำงาน ไม่ทันการแล้วละครับ รองๆเชคดูครับอาจมีหลายคนที่โดนเหมือนกับคุณ รวมตัวกันเป็นกลุ่มเลยครับแล้วติดตามคนขายเองเลยครับ

2020.10.26 13:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงิน ดึงเงินกลับได้ไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อแว่นตาปลอม ผมไปแจ้งความ ฟ้องร้องได้ไหมครับ?

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี