Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากมีีชีวิตเกษียณที่ไม่ลำบอก

ตอนนี้เราอายุเกลือบจะเลขสี่แล้วเข้าใกล้วัยชราไปทุกทีเราคิดว่าการอยู่ในช่วงวัยนั้นน่าจะลำบากแน่ค่าใช้จ่ายต่างๆต้องแพงแน่นอน เราอยากถามว่าถ้าอยากให้วัยเกษียณอยู่แบบสบายๆได้เราจะทำยังไง เพื่อนๆช่วนให้คำแนะนำด้วยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เจือ

ออมเงินเดือนเอาไว้อย่างน้อย 50% ของรายได้ ถึงจะอยู่สบายในช่วงบั้นปลายชีวิตนั่นเอง! คำตอบของการเก็บออมเงิน 50% นี้จึงตกไปอยู่ที่ 'การลงทุน' และ 'การบริหารเงิน' โดยทั้งสองเรื่องนี้เราสามารถทำได้ทั้งก่อนและหลังเกษียณอายุเราขอแนะนำให้คนหลังเกษียณอายุเลือกลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ ซึ่งเป็นการลงทุนระยะยาว

2020.01.24 7:35

Michelle

ง่ายที่สุดเลยก็คือ การลงทุนฝากเงินกับธนาคาร เพราะมีความปลอดภัยสูงเราควรคำนวณจากเงินที่เราอยากใช้จ่ายในแต่ละเดือน เช่น เราต้องการใช้เงินเดือนละ 5,000 บาท หากเราเปิดบัญชีเงินฝากได้ดอกเบี้ย 3% แสดงว่าเราต้องมีเงินฝาก 2 ล้านขึ้นไป หลังจากนั้นเราสามารถนำไปลงทุนต่อยอดอื่นๆ ได้อีก หลังจากเกษียณอายุแล้วเราก็คงจะอยากใช้เวลาไปกับการพักผ่อน

2020.01.24 7:35

Nakharin

เริ่มตั้งแต่ตอนนี้เลยคะ คุณเป็นคนที่ชอบใช้เงินแบบเดือนชนเดือนไหม ถ้าตอบว่าใช่.. คุณต้องวางแผนการเงินได้แล้วคะ เช่น วางแผนที่จะออมเงินอาจจะฝากประจำเพื่อกินดอกเบี้ยจากธนาคารวิธีนี้อาจจะได้กำไรน้อยแต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้นะ อีกส่วนนึงเอาไปลงทุน (แนะนำว่าไม่ว่าจะลงทุนอะไรก็ตามควรมีความรู้หรือหาข้อมูลเกี่ยวกับสิ่งที่เราจะลงทุน)

2020.05.14 11:48

นงนุช

เคยนึกถึง ประกันแบบ ได้เงินทุนคืนหรือเงินปันผลไหมคะ การลงทุนแบบนี้ได้ผลดีมากเลยนะคะหลายๆคนชอบเลือกแบบนี้คะ แถมการลงทุนแบบนี้ผู้ที่ลงทุนจะได้รับการคุ้มครองชีวิตเข้าไปอีกด้วยนะคะ ถือว่าเป็นการส่งผลดีถึงสองอย่างเลยคะ แถมการลงทุนแบบนี้เราเลือกรูปแบบการจ่ายได้เลยคะว่าเราสนใจหรือมีทุนในการลงทุนแบบนี้เท่าไร

2020.10.26 13:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ทำยังไงให้มีเงินหลังเกษียณ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

คุณวางแผนเกษียณอย่างไรบ้างเพื่อครอบคลุมทุกก้าวของชีวิต

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ในวันที่ไร้เงินเดือน เราต้องประเมินค่าใช้จ่ายและวางแผนยังไงดีครับ

All (เกษียณอายุ)

เกษียณอย่างไร มีเงินใช้ไม่ขาดมือครับ

All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ลงทุนก่อนเกษียณ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี