Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทำประกันให้ตัวเอง

ตอนนี้อายุ40แล้วครับ กำลังคิดที่จะทำประกันให้ตัวเองครับกลัวว่าถ้าเป็นอะไรขึ้นมาจะไม่สามารถรักษาได้แล้วอีกอย่างไม่อยากให้ครอบครัวต้องคอยมาเป็นห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายที่จะต้องเสียไปกับเรา ดังนั้นผมพยายามหาประกันที่เหมาะสมกับผมแต่มีเยอะมากทำไม่ถูกจริงๆผมต้องทำไงถึงจะเลือกได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ebba

ลองทำแบบเป็นประกันชีวิตที่คุ้มครองทั้งการเจ็บป่วยกับอุบัติเหตุไว้เลยครับเป็นประกันชีวิตแบบชั่วระยะเวลาหนึ่งกับประกันชีวิตแบบตลอดชีพประกันชีวิตแบบชั่วระยะเวลาหนึ่งเนี่ย มันจะคุ้มครองเราแค่ช่วงเวลาที่ระบุไว้ในสัญญาประกันชีวิตแบบตลอดชีพเนี่ยมันจะคุ้มครองชีวิตไปจนกว่าผู้ถือกรมธรรม์ประกันจะเสียชีวิตลงหรืออยู่จนครบกำหนดตามสัญญา ผมว่าตัวนี้น่าจะเหมาะนะครับส่วนเบี้ยประกันต้องถามตัวแทนแล้วละครับ

2020.01.24 7:35

Eve

ต้องศึกษาและเปรียบเทียบเงื่อนไขกับผลตอบแทนให้ดีก่อนตัดสินใจซื้อ เพราะเบี้ยประกันจะมีความแตกต่างกันไป อีกทั้งยังมีให้เลือกจ่ายแบบราย 1 เดือน 6 เดือน หรือ 1 ปี โดยสามารถเลือกให้เหมาะสมกับรายได้ของตัวเอง มีเปรียบเทียบหลายบริษัททำถ้าทำได้ ถ้านานไปมากกว่านี้ อาจจะทำไม่ได้ หรือ อาจจะค่าเบี้ยที่โหดที่ไม่สามารถรับได้

2020.01.24 7:35

Charoen

ถ้ากลัวว่าจะต้องเสียค่ารักษาโรงพยาบาลแนะนำให้ทำประกันสุขภาพเลยคะ แต่จริงๆก็ควรจะเลือกบริษัทที่มั่นคงและมีชื่อเสียงที่ดีนะคะ ที่สำคัญคือควรเลือกประกันแบบตรงกับเป้าหมายที่เราต้องการคะ แนะนำว่าให้พ่วงประกันอุบัติเหตุเอาไว้ก็ดีนะคะ เผื่อฉุกเฉินคะ คุณต้องไปหาข้อมูลเอาเองนะคะว่าชอบบริษัทไหน และที่สำคัญเราจ่ายไหวไหม

2020.05.14 11:24

พรรณนา

เรื่องประกันชีวิตเราว่าเป็นแบบที่บอกจริงๆคะ มีให้เราเลือกมากมายจริงๆเลยคะ เลือกไม่ถูกจริงๆเลยคะ แต่เราอยากให้หลักในการทำแบบนี้คะ ตอนแรก ให้หาประกันชีวิตสักตัวคะ เลือกตัวที่ไม่ต้องแพงมากคะ หลังจากนั้นก็เลือกซื้อ อนุสัญญา ของประกันตัวนั้นๆคะ ตินนี้ที่เขานิมยมก็น่าจะเป็นแบบการเหม่าจ่ายค่ารักษาคะ บางเจ้ารักษาได้เป็นล้านก็มีคะ

2020.10.26 14:30

Jinnie

ทางที่ดีจขกทต้องรู้ความต้องการของตัวเองก่อนนะคะ เพราะว่าขึ้นชื่อว่าประกันแล้วมันมีเยอะมาก ประกันชีวิต ประกันสุขภาพ ประกันอุบัติเหตุ?? ต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่าเราสนใจจะทำของตัวไหน แล้วค่อยมาเลือกบริษัทค่ะ เพื่อดูว่าความคุ้มครองและค่าเบี้ยแตกต่างกันอย่างไร ??? ไม่ใช่ว่าไม่อยากจะแนะนำนะคะ แต่ประกันมันมีเยอะมากค่ะ กลัวว่าถ้าแนะนำไปเดี๋ยวจะไม่ตรงกับความต้องการของคุณ

2021.05.14 5:9

Ann

น่าจะเป็นประกันสุขภาพนะคะที่จขกทต้องการ เห็นพูดถึงเรื่องของค่ารักษาพยาบาล งั้นขอแนะนำประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายค่ะ มีของเมืองไทย ประกันชีวิต แล้วก็ของบริษัทเจนเนอราลี่ก็น่าสนใจ ลองอ่านรายละเอียดแล้วเลือกดีๆนะคะ เอาแบบที่มีค่ารักษาพยาบาลกรณีฉุกเฉินเกี่ยวกับอุบัติเหตุด้วยก็ดีมากๆ ถ้ามีประกันแบบนั้น เป็นอะไรขึ้นมาไม่ต้องห่วงว่าจะไม่มีเงินจ่ายค่ารักษาเลย

2021.05.30 12:42

ไอติม

ไหนๆถ้าจะทำประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพแล้วอย่าลืมทำประกันโควิดไว้ด้วยก็ดีนะคะช่วงนี้ ยิ่งระบาดเยอะยิ่งต้องทำประกันไว้หน่อย ลองเลือกให้ตรงกับความต้องการของคุณดูนะคะ การมีประกันไว้อย่างน้อยก็อุ่นใจเรื่องค่ารักษาพยาบาล เพราะโควิดบางทีกว่าจะหายก็นานเป็นเดือนๆเลย ถ้ามีประกันไว้อย่างน้อยก็เข้าโรงพยาบาลเอกชนได้

2021.07.16 12:34

Piboon

ผมเห็นด้วยกับคุณ Jinnie เลยครับจขกท คำถามของคุณหน่ะมันกว้างเกินไป จะกี่ Comment ก็ตอบไม่หมดหรอกครับแบบนี้ เอาเป็นว่าคุณเจาะจงไปเลยดีกว่าครับว่าคุณอยากจะทำประกันแบบไหน?? เช่น ประกันชีวิต หรือ ประกันสุขภาพ ถ้าเจาะจงลงไปแบบนี้มันก็ง่ายครับกับการที่หลายคนจะมาตอบคุณอย่างชัดเจนได้ ลองเข้ามาถามใหม่ก็ได้นะครับ

2021.09.13 6:33

pinKorapin

บางคอมเม้นท์ไม่เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้ต้องการสมัครประกันอะไรกันแน่เลยบอกว่าแนะนำไม่ถูก เท่าที่เราอ่าน เจ้าของกระทู้กลัวว่าถ้าตัวเองเป็นอะไรขึ้นมาแล้วรักษาไม่ได้ หรือว่ามีค่าใช้จ่ายที่ตามมาก็จะเป็นห่วงครอยครัวที่ต้องหาเงินมาจ่ายให้ ดูเหมือนอยากได้ทั้งประกันชีวิตและประกันสุขภาพนะคะ ถ้าเป็นอย่างที่เราเข้าใจ ต้องซื้อทั้งสองอย่างค่ะ

2021.09.20 5:59

รักษ์พิเชฐ

ประกันสุขภาพ ต้องหาดีๆนะครับ เพราะว่าประกันสุขภาพ ส่วนใหญ่ถ้าเราจะซื้อการคุ้มครองได้ ต้องเป็ฯเหมือนการซื้อพ่วงประกันนะครับ อบาจจะต้องซื้อประกันชีวิคก่อนนะครับ แต่ ก็ยังหาซื้อประกันชีวิตแบบที่แยกออกมาได้นะครับ อย่าง ของ ทิพย ก็น่าสนใจนะครับ เป็นแบบ จ่ายค่าเบี้ยประกัน 15,000 ทุกช่วงอายุเลยครับ ตัวนนี้น่าจะเหมาะนะครับ

2021.10.06 14:2

Tanyalak rak

เป็นการเตรียมตัวที่ดีนะคะทำประกันตอนนี้ก็ยังไม่สายเพราะด้วยอายุของคุณยังสามารถทำงานหาเงินมาจ่ายค่าเบี้ยประกันได้อยู่ ถ้าทำประกันชีวิตและซื้อประกันสุขภาพเพิ่มด้วยก็ดีนะคะ จ่ายค่าเบี้ยประกันเพิ่มอีกหน่อยแต่ได้ความคุ้มครองหลายด้าน ตอนนี้เจ้าของกระทู้ซื้อประกันไปหรือยังคะ ถ้าซื้อแล้วก็มาแนะนำกันได้ อาจมีคนสนใจอยากซื้อค่ะ

2021.10.09 14:29

(Moncha)

ถ้าเจ้าของกระทู้ยังไม่ได้ทำประกันชีวิต ผมอยากแนะนำให้ลองดูประกันชีวิตแบบสัญญาระยะสั้นแต่ได้รับความคุ้มครองไปยาวๆ เช่น จ่ายค่าเบี้ยประกันภัย 5 ปี 10 ปี แต่ได้รับความคุ้มครองไปจนถึงอายุ 80 ปี 90 ปี อะไรทำนองนี้น่ะครับ ค่าเบี้ยประกันมันจะแพงหน่อย แต่ทำงานหาเงินจ่ายค่าเบี้ยประกันไม่กี่ปีก็ครบตามสัญญาละครับ

2021.10.23 8:48

ทวีลาภ

เอาเลยพี่ พี่อย่าปล่อยให้เวลาล่วงเลยไป ยิ่งเราปล่อยเวลาให้ในนานไป ค่าเบี้ยประกันก็จะแพงขึ้น มีัตัวที่เพี่จะเลือกในใจหรือยังครับ พี่ทำประกันสุขภาพแล้วหรือยัง ถ้าทำก็รองๆถามตัวแทนประกันของพี่เลยว่ามีตัวไหนน่าสนใจบ้าง แต่ถ้าพี่ยังไม่มีประกันสุขภาพ ก็หันไปดูของ FWD ไหมเพราะว่าของเขาก็น่าจะมีแบบที่ขายแยกนะ

2022.01.29 9:20

เศรษฐพงศ์

ประกันมีให้เราเลือกเยอะครับ พี่ต้องถามตัวเองก่อนว่าพี่ต้องการประกันแบบไหนกัน อย่างอยากซื้อแค้ประกันชีวิตอย่างเดียว กรือว่าจะซื้อประกันสุขภาพเพิ่มเข้าไปด้วย หรือว่าจะเอาแค่ประกันอุบัติเหตุอย่างเดียว พี่เลือกเอาเลยครับ แต่ถ้าอยากได้ประกันสุขภาพตอนนี้พี่อายุ40ปีแล้วค่าเบี้ยประกันที่พี่ต้องจ่ายอาจจะแพงนิดหน่อยครับ

2022.02.05 6:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี