Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หารถยนต์มือสองใช้

เราได้รับงานหใม่จากที่ทำงานให้คอยวิ่งประสานงานตามไซค์งานต่างบางทีต้องเดินทางออกต่างจังหวัดบ้างตอนนี้เราใช้รถบริษัทอยู่แต่ทางเจ้านายเคยคุยว่าถ้าเรามีรถเองบริษัทจะช่วยจ่ายส่วนต่างอื่นๆในการใช้รถซึ่งเราเห็นว่าคุ้มกว่า เราเลยอยากได้สักคัน เพื่อนๆพอแนะนำการเลือกได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nattapong

แนะนำว่าให้พาคนที่มีความรู้และความชำนาญเรื่องรถไปด้วยในวันที่ไปดูรถครับ เพื่อช่วยตรวจสอบสภาพรถให้แก่เราก่อนที่จะตัดสินใจซื้อนั่นเอง โดยผู้เชี่ยวชาญจะสามารถบอกเราได้ว่ารถมีปัญหาที่ตรงไหนก่อนอื่นตรวจดูเส้นสันขอบเสียก่อนว่าเป็นเส้นแนวเดียวกันหรือไม่ ทดลองเปิดปิดดูเพื่อให้แน่ในว่าไม่มีอะไรติดขัด เมื่อเปิดฝากระโปรงดู ลองมองดูน็อตยึดต่างๆว่าถูกขยับออกจากสีที่แต้มตามน็อตหรือไม่ ถ้าหากขยับ รถคันนั้นอาจจะมีการถูกเฉี่ยวชนมา

2020.01.24 7:35

Natthapat

อีกวิธีหนึ่งที่จะเช็ครถได้คือการเคาะ ขอให้ท่านเคาะสีรถทั้งคัน เพื่อหาร่องรอยว่ามีการโป๊วทำสีมาหรือไม่ หากเคาะแล้วมีเสียงผิดปกติสังสัยได้เลยว่ามีการโป๊วทำสีในจุดนั้น ยิ่งหากโป๊วหนาให้สันนิษฐานว่าอาจมีการชนหนักในจุดนั้นมาก่อน เช็คคู่มือรถ ดูประวัติการเข้าศูนย์บริการถ่ายน้ำมันเครื่อง เลขไมล์ที่ใช้งาน อะไหล่ที่เปลี่ยน ตรงนี้สำคัญมาก หากเจ้าของเก่าไม่ค่อยพารถเข้าศูนย์

2020.01.24 7:35

Wipa

คุณมีงบสักเท่าไหร่ละครับ ตั้งราคาไว้สูงมั้ย จะว่าไปรถยนต์มือสองดีๆก็มีเยอะมากเลยครับ ถ้าไม่ซีเรียสรถที่เคยเป็นแท็กซี่มาก่อนก็น่าสนใจครับหลายคันยังดูสวยอยู่เลย ราคาก็ไม่แพงมากด้วย แต่ก็นั่นแหละครับต้องให้คนที่เขาดูพวกเครื่องยนต์เป็นมาช่วย คุณพอจะมีคนรู้จักบ้างมั้ยล่ะ ถ้าดูเองไม่ค่อยเป็นอย่าเสี่ยงเลยครับ ลองถามญาติๆหรือเพื่อนๆก่อน

2020.03.22 13:26

ศิริพล

ถ้ามีงบแนะนำให้ซื้อมือหนึ่งไปเลยคะ จะได้ไม่ต้องมาปวดหัวกับค่าซ่อม(โดยเฉพาะถ้าเราดูไม่เป็น) แต่คุณต้องมั่นใจด้วยนะคะว่าจะทำงานบริษัทนี้ไปตลอด เพราะการซื้อรถมันก็จะมีหนี้สินภาระที่ตามมาในแต่เดือน ส่วนการเลือกรถมันแล้วแต่คุณเลยคะว่าชอบรถแบบไหน ยี่ห้อไหน แนะนำว่าให้ไปศึกษารถที่ชอบแต่ละรุ่นดูว่าข้อดีข้อเสียมีอะไรบ้างถ้าเป็นมือสองก็อย่าพยายามเกิน5 ปีคะ

2020.05.15 9:17

ชนากาน

วิ่งงานตาม ที่ก่อสร้างใช่ไหมคะ เราว่าคุณหา รถกะบะ ดีกว่าไหมคะ เราว่ารถแบบนี้น่าจะเหมาะกับงานของคุณมากที่สุดแล้วคะ อ่อแล้วอีกอย่าง ถ้าเลือกรถยนต์แบบที่ ขับเคลื่อน 4X 4ได้ก็น่าจะดีกว่านะคะ เราว่ามันตอบโจทย์การใช้งานแบบคุณมากคะ แล้วเดี่ยวนี้รถยนต์แบบนี้ ถูกๆก็ค่อนข้างมีเยอะนะคะ อย่างตอนนี้ของ เชฟ ถูกมากเลยคะ

2020.10.26 14:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

All (อี วอลเล็ต)

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี