Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กู้สินเชื่อให้ลูก

วันก่อนน้องสาวบอกว่าจะไปกู้เงินแต่ธนาคารหลายๆที่ปฎิเสธไม่ยอมให้ทำบอกว่าน้องสาวมีหนี้สินมากเกินน้องสาวเลยอยากให้ผมไปช่วยกู้ให้แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้อยากทราบข้อมูลเรื่องสินเชื่อส่วนบุคคลมามันดียังไงครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฐิตวรรณ

การที่เป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล ก็คือการไปขอสินเชื่อจากสถาบันทางการเงิน โดยมีระยะเวลาในการกำหนดการจ่ายคืนด้วยการชำระเป็นงวด จะว่าไปก็เหมือนกับการที่เราไปกู้เงินแบงค์ แล้วเราก็เป็นหนี้นั่นล่ะ ที่จริงก็ไม่ดี เพราะเหมือนธนาคารเองก็เป็นการส่งเสริมให้เป็นหนี้

2020.01.24 7:35

รังรอง

คุณลุงต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าสินเชื่อที่ไม่ต้องการหลักทรัพย์ค้ำประกัน และทางธนาคารเองก็ถือว่ามีความเสี่ยงสูงที่จะเป็นหนี้เสีย เพราะมีลูกหนี้หลายรายที่ไม่ยอมระเงินตามกำหนด เหตุนี้จึงทำให้อัตราดอกเบี้ยของสินเชื่อส่วนบุคคล จึงมีอัตราที่สูงกว่าอัตราดอกเบี้ยอื่นๆครับ

2020.01.24 7:35

Phoebe

โห...ถ้าน้องคุณไม่มีความสามารถในการใช้หนี้ได้คุณควรคิดดีๆเลยนะคะ ก่อนจะตัดสินใจไปช่วยเค้า เพราะถ้าเค้าได้เงินมาแต่ไม่มีความรู้ความเข้าใจในเรื่องการบริหารเงิน ก็จะกลับไปเป็นวงโคจรหนี้ในแบบเดิมๆอีกคะ เราคิดว่าถ้าคุณอยากจะช่วยน้องจริงๆก็ช่วยน้องผ่อนหนี้จะดีกว่าคะ คุณเองก็จะได้ไม่ต้องไปติดแบล็คลิสด้วยถ้าน้องคุณไม่สามารถจัดการหนี้ได้

2020.05.15 9:47

จุมพิศ

ตกลงว่า จะกู้เงินให้ใครกันแน่คะ บางที่บอกว่า ให้ลูก บางทีก็บอกให้พี่ งงไปหมดแล้วคะ ตกลง จะกู้ให้ใครกันแน่ หรือว่าจะกู้ให้ทั้งสองคนเหรอ เราว่าถ้ายังไม่ทราบเรื่องการกู้เงินคืออะไร เราว่าเบรคๆ ไว้ก่อนดีกว่าคะ ขืนถ้าทำไปแล้วไม่เข้่ใจขึ้นมันจะเสียคววามรู้สึกเอาได้คะ ยังไงตรวจสอบความรู้เรื่องเงินกู้ก่อนคะ

2020.10.28 13:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี