Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

ตอนนี้ผมกำลังเรียนจบปริญญาตรีครับ มีแผนว่าอยากไปเรียนต่อต่างประเทศครับแต่เนื่องจากครอบครัวผมไม่ได้มีฐานะอะไร ข้อมูลเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศทุกคนในบ้านแทบไม่มีความรู้เลยครับ ผมจึงอยากทราบว่าเราต้องมีขั้นตอนเริ่มต้นอะไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pathanin

ดีนะครับที่ี่ตั้งเป้าหมายในการเรียนต่อบางคนมีโอกาศได้ไปมากกว่ายังไม่ค่อยสนใจเลยครับ สิ่งที่น้ิงต้องคิดก่่อนไปเรียนคือเป้าหมายหลังจากที่สำเร็จการศึกษา เป็นสิ่งที่ควรพิจารณาอันดับแรก เพราะการมีเป้าหมาย หรือการได้เรียนในสิ่งที่ชอบ จะเป็นตัวแปรที่ช่วยผลักดันให้ประสบความสำเร็จไม่ว่าจะเป็นเรื่องเรียนหรือการทำงานในอนาคต

2020.01.24 7:35

Koradol

ในประเทศพัฒนาแล้วส่วนใหญ่ อเมริกา สหราชอาณาจักร ออสเตรเลีย สิงคโปร์ จะมีทุนการศึกษาสำหรับนักศึกษาต่างชาติที่มีผลการเรียนดี หรือ กิจกรรมโดดเด่นด้วย หากได้รับทุนก็จะช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้มากทีเดียว น้องควรศึกษารายละเอียดหรือสอบถามทางมหาวิทยาลัยเอาไว้ล่วงหน้า

2020.01.24 7:35

Preecha

ปกติแล้วการไปเรียนต่อต่างประเทศถ้าทำวีซ่าเค้าจะดูเรื่องเงินในบัญชีคุณเป็นหลักว่าคุณมีความสารถในการจ่ายค่าเทอมได้ไหม อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละประเทศที่จะไป ถ้าครอบครัวไม่ได้มีฐานะแนะนำให้ไปหาทุนรัฐบาลดู เช่น ถ้าอยากไปเรียนต่อญี่ปุ่น ก็จะมี ทุนรัฐบาลญี่ปุ่น ‘มงบุคะงะคุโชว’ อันนี้เรียนจบแล้วไม่ต้องใช้ทุน มันมีหลายที่เลยนะ ลองไปศึกษาหาข้อมูลดู

2020.05.15 10:25

ลำใย

ถ้าไม่ค่อยมีเงิน แนะนำว่าให้คุณหลองหาทุนศึกษาต่อดูดีไหมคะ? อันนี้คุณลองไปหาข้อมูลดูนะคะ เราไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้เเค่แนะแนวทางให้คุณดูเท่านั้น อีกอย่างจริงๆเราอยากจะบอกว่าเศรษฐกิจช่วงนี้ไม่ดี มันจะเสี่ยงมากที่คุณเรียนจบต่างประเทศมาแล้วจะตกงาน ยังไงแนะนำให้คุณเรียนต่อที่นี่จะดีกว่านะคะ เรียนไปด้วยทำงานไปด้วยก็ยังดีกว่าค่ะ

2020.07.15 4:19

อารยา

การไปศึกษาต่อต่างประเทศไม่ใช้เรื่องยาก ก่อนอื่นคุณต้องรู้ว่าตัวเองอยากศึกษาต่อเกี่ยวกับอะไร และอยากไปที่ประเทศไหน แล้วศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับประเทศที่คุณอยากไป รวมถึงค่าครองชีพและวัฒนธรรม แล้วเริ่มเก็บเงินสำหรับค่าใช้จ่าย ที่จำเป็น แล้วคุณสามารถขอทุนสำหรับการศึกษาต่อต่างประเทศที่มีอยู่ตามเว็บไซต์ แต่อย่างไรก็ไม่มีทุนเรียนฟรี คุณต้องออกค่าใช้จ่ายบางส่วนนะคะ

2020.07.20 5:15

@ไข่มุก

ที่บ้านเราไม่เคยมีใครไปเรียนต่างประเทศซะด้วย เลยไม่มีข้อมูลอะไรมาให้เลย เรื่องการขอทุนเราว่าก็ดีนะคะ ถ้าคุณได้ทุนการศึกษาคงช่วยประหยัดเรื่องค่าใช้จ่ายไปได้เยอะ ว่าแต่คุณอยากไปเรียนที่ไหนตัดสินใจหรือยัง ถ้ามีความคืบหน้ามาบอกกันบ้างนะคะ หลายคนคงอยากรู้จะได้เป็นแนวทางให้คนอื่นๆด้วย ถ้าคุณได้ไปเรียนต่อสมที่ตั้งใจไว้ก็ขอให้เรียนจบเร็วๆนะคะ

2020.08.05 14:15

ตุ้งแช่

เคยดูละลรไทยกันมั้ยที่เป็นละครย้อนยุคไปหน่อยๆ แบบเรื่องวนิดา เรื่องหนึ่่งในทรวง ส่วนมากก็ละครช่อง 3 นะที่เราดูมันจะแบบเป็นกระแสมากว่าการส่งลุกหลานไปเรียนต่างประเทศคือดี โอ้อวดได้ เชิดหน้าชูตาอะไรอย่างนั้น แต่สมัยนี้ไม่ค่อยเท่าไหร่นะ ดังนั้นขอให้น้องคิดให้ดีๆก่อนนะคะถ้าการเงินไม่พร้อมเรียนอยู่บ้านเราก็ได้ค่ะ ค่าใช้จ่ายมันไม่น้อยเลยนะคะแม้จะประหยัดแค่ไหนก็ตาม

2020.08.30 14:39

แก้วอุดร

เขาไม่ได้ต้องการมาเชิดหน้าชูตาหลอกครับผมว่า ตอนนี้น้องมีเป้าหมายแบบนี้ดีแล้วครับ เป้าหมายทำให้เรามีแรงก้าวไปข้างหน้าครับ ตอนนี้ตั้งใจเรียนครับ ทุนอย่างเดียวที่น้องมีตอนนี้คือความรู้ครับ ต้องขยัน แล้วเรียนใก้เก่งครับ แล้วค่อย สอบชิงทุนการศึกษาเอาครับ ถ้าไม่ได้จริงๆพี่ว่า มหาวิทยาลัยที่อินเดียก็ค่อนข้างดังนะครับ

2020.10.28 13:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

จะต่อเติมบ้านอย่างไรไม่ให้งบบานปลายครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ลููกชายได้ไปเรียนต่างประเทศ

All (การเล่าเรียน),All (เศรษฐกิจ)

ภาวะเศรษฐกิจไทยในตอนนี้ส่งผลต่อนักเรียนไหมคะ

All (การลงทุน),จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การลงทุน)

ฉันไม่เก่งคณิต จะเรียนการเงินการลงทุนได้ไหม?

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ทำอย่างไรให้ลูกเรียนภาษาอังกฤษเก่งๆ

All (การจ้างงาน)

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี