Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากให้ลููกชายได้ไปเรียนต่างประเทศ

ตอนนี้ทางบ้านกำลังวางแผนให้ลูกชายได้ไปเรียนต่อที่ต่างประเทศ ลูกชายเราเรียนใกล้จะจบแล้วจึงอยากวางแผนเพื่อลูกจะได้เรียนต่อได้ต่อเนื่อง ที่ต้องการทราบคือเราควรพิจารณาอะไรบ้างเพื่อเป็นการเตรียมตัวให้พร้อมเพราะไม่อยากให้ลูกพลาดโอกาส

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pattanapong

อายุน้อยกว่าหรือเท่ากับปอตรี: เป็นช่วงสนใจ ลองหาข้อมูลการศึกษาที่ประเทศนั้นๆ หรือสาขานั้นๆ ให้แน่ใจว่าเราอยากเรียนจริงๆ แต่มีแพลนบีเผื่อไว้ถ้าอยู่ๆ เกิดอยากเปลี่ยนสาขาหรืออนาคตก็ดีนะ เพราะยังมีเวลาอีกเยอะ กำลังจะเรียนจบ: ถ้าสนใจเรียนเลยก็ต้องรีบจัดแจงเอกสาร ขอ recommendation letter จากอาจารย์ที่สนิท

2020.01.24 7:35

Thanapoom

ต้องสำรวจตัวเองว่ามีวุฒิการศึกษาหรือระดับผลการเรียนที่สามารถสมัครเรียนกับสถาบันที่เราสนใจได้หรือไม่ โดยส่วนใหญ่แล้ว แต่ละสถาบันจะมีเกณฑ์การสมัครขั้นต่ำ แจ้งให้ทราบ วุฒิการศึกษา และผลการเรียน ที่ต้องใช้ในการสมัครเรียนถือเป็นเรื่องสำคัญมากเราจะได้รู้ว่าลูกเราเหมาะกับการเรียนแบบไหนได้จริงๆ

2020.01.24 7:35

Thanarat

ก็ต้องเตรียมเรื่องสถานที่ที่จะศึกษาต่อว่าจะไปเรียนที่ไหน ยุโรป อเมริกา ญี่ปุ่น? แล้วก็คุยกับลูกว่าอยากจะเรียนเกี่ยวกับอะไร ลองหาข้อมูลจากพวกเอเยนต์ที่เค้าแนะแนวการศึกษาต่ออ่ะครับ เค้าจะมีรายชื่อมหาลัยที่มีชื่อเสียงไว้ให้เราเลือก ลองไปถามเค้าดูว่าค่าเทอมเป็นยังงัย? ที่พักที่ลูกเราจะไปเป็นยังงัย? เงินในบัญชีเรามีเท่าไหร่? อันนี้คือสิ่งที่คุณจะต้องรู้คร่าวๆก่อนจะส่งลูกไปเรียนต่อครับ

2020.05.15 10:34

แก้วอุดร

ผมว่าสิ่งที่ต้องเตรียมคือต้องเตรียมเงินครับ การที่ลูกไปเรียนต่างประเทศ ค่าใช้จ่ายจะมากกว่าที่บ้านเราเป็นหลายเท่าตัวครับ ลองคิดดีๆครับว่าคุณมีทุนพอไหม ถ้าหากไม่พอ ก็ต้องให้ลูกแสดงความสามารถแล้วละครับ ให้ไปสอบชิงทุนดูครับ หรือไม่อย่างนั้นก็สมัครเข้าโครงการ มหาวิทลัยแลกเปลี่ยนดูครับ อาจจะดีครับ เอาใจช่วยนะครับ

2020.10.28 13:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

เป็นนักเรียนไม่มีสิทธิ์ได้รับเงินเยียวยาหรอครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

แบบไหนประหยัดไฟกว่าครับ

All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน)

ทำไมลูกเรียนไม่เก่งเลย

All (การเล่าเรียน)

วิธีการคำนวณ DOL

All (การเล่าเรียน)

ทางบ้านอยากให้ไปเรียนต่อที่ต่างประเทศ

All (การเล่าเรียน),All (เศรษฐกิจ)

ภาวะเศรษฐกิจไทยในตอนนี้ส่งผลต่อนักเรียนไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี