Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทางบ้านอยากให้ไปเรียนต่อที่ต่างประเทศ

สวัดดีค่ะพี่ทุกคนวันนี้หนูมีเรื่องอยากปรึกษาค่ะ คือตอนนี้ที่บ้านมีการวางแผนว่าอยากให้หนูไปเรียนต่อที่ต่างประเทศ ครอบครัวมานั่งคุยด้วยก็สนใจนะคะถือว่าได้ไปหาประสบการณ์ดีๆด้วย หนูเลยอยากถามพี่ๆค่ะว่าเราต้องเตรียมเรื่องอะไรไว้บ้างคะถ้าเราอยากไปเรียนต่อต่างประเทศจริงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lamom

สิ่งที่น้องต้องตรวจสอบเป็นอันดับแรกคือหัวใจและความพร้อมของน้องครับเพราะอะไรพี่ให้ทำแบบนี้ก่อนก็เพราะว่าการไปเรียนต่อเมืองนอกนั้นถ้าเป็นระดับปริญญาโทก็ใช้เวลา 2-3 ปีเลย เพราะฉะนั้นต้องให้มั่นใจว่าอยากไปเรียนสาขาหนึ่งจริงๆ ด้วยระยะเวลาเท่านี้ ไม่ใช่แค่เลือกลงเพราะอยากมาเรียนแบบไม่รู้เรื่องรู้ราว

2020.01.24 7:35

Pasut

สิ่งที่ี่ต้องดูคือ ประเทศที่สนใจไปเรียนต่อ มีหลากหลายประเทศที่มีความแตกต่าง ข้อดี ข้อด้อยแตกต่างกันไปและเป้าหมายหลังจากที่สำเร็จการศึกษา เป็นสิ่งที่ควรพิจารณาอันดับแรก เพราะการมีเป้าหมาย หรือการได้เรียนในสิ่งที่ชอบ จะเป็นตัวแปรที่ช่วยผลักดันให้ประสบความสำเร็จไม่ว่าจะเป็นเรื่องเรียนหรือการทำงานในอนาคต

2020.01.24 7:35

Hailee

น้องก็ลองคิดดูก่อนว่าเราอยากเรียนเกี่ยวกับอะไร อยากจะเรียนต่อที่ประเทศไหน แล้วก็ลองค้นหาข้อมูลดูในอินเตอร์เนตว่ามีมหาลัยไหนบ้างที่มีสายที่เราอยากจะเรียน แล้วประเทศเค้าเป็นยังงัย อากาศก็สำคัญนะคะ เพราะบางคนแพ้อากาศมาก ต้องคิดเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วย หรือถ้าเราอยากรู้ข้อมูลอย่างละเอียด แนะนำให้ไปสถาบันที่เค้าแนะแนวการศึกษาต่อต่างประเทศค่ะ

2020.05.15 10:35

แสนชัย

ดีนะครับที่ บ้านน้องวางแผนเรื่องแบบนี้ให้ครับ สิ่งที่น้องต้องทำตอนนี้คือต้องทำตัวให้น่ารักสำหรับพ่อกับแม่ก่อนครับ ท่านจะได้ดีใจกับสิ่งที่จะทำให้ครับ แต่ถ้าจะเรียนพี่อยากให้เตรียมความพร้อมเรื่องของ ภาษาครับ ภาษาถือว่าเป็นเรื่องสำคัญครับ ถ้าไปเรียนต่างประเทศ แล้วสือสารภาษาไม่ได้พี่ว่าน่ากลัวมากกว่าเรื่องอื่นๆครับ

2020.10.28 14:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),All (เศรษฐกิจ)

ภาวะเศรษฐกิจไทยในตอนนี้ส่งผลต่อนักเรียนไหมคะ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

อยากเรียนหุ้นฟรี มีที่ไหนเปิดสอนลงทุนหุ้นฟรีบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี