Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พี่่สาวจะให่ไปเรียนต่างประเทศ

พี่คะ รบกวนขอข้อมูลด้วยค่ะ พอดีพี่สาวอยากให้หนูไปเรียนที่ต่างประเทศค่ะ พี่บอกไปที่ไหนก็ได้พี่จะเป็ยคนส่งเสียเองตอนแรกเราตกใจมาค่ะแต่ในใจก็ดีใจลึกๆค่ะเพราะไม่งั้นเราคงไม่มีโอกาสแน่ๆ ตอนนี้หนูเลยอยากเตรียมความพร้อมค่ะว่าเราต้องทำอะไรก่อน-หลังบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Natchaya

น้องต้องเลือกเรียนสาขาที่สนใจเรียนก่อนหลายคนบอกเรียนสาขาอะไรก็ได้ แต่เรื่อยนี้ก็สำคัญนะ ไตร่ตรองให้ถี่ถ้วนให้ดี ถึงบางสาขาจะมีโอกาสให้เราเปลี่ยนไปเรียนสาขาอื่นได้ถ้าไม่ชอบแต่ก็เสียเวลาอีก ถ้าเราได้ใช้เวลาให้เต็มที่ ทำความรู้จักกับสิ่งที่เรียนให้ลึกซึ้งก็จะดีกว่านะ

2020.01.24 7:35

Liam

โดยมากนักเรียนไทยจะไปเรียนต่อประมาณเดือนกันยายน แต่ก็ต้องเดินทางไปถึงมหาวิทยาลัยตั้งแต่เดือนกรกฎาคม - สิงหาคม เพื่อเตรียมความพร้อม จัดหาที่พัก และบางคนอาจต้องเรียนคอร์สภาษาหรือคอร์สปรับพื้นฐานเพิ่มเติมก่อน ก็ลองดูกันดีๆ เพราะการสมัครเรียนจำเป็นต้องใช้เอกสารหลายๆ อย่าง

2020.01.24 7:35

Tonnakorn

สิ่งที่น้องควรคิดเป็นอันดับแรกคือ เราอยากเรียนเกี่ยวกับอะไร ? ไปประเทศไหน ? แล้วค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับสิ่งที่เราอยากรู้ โดยน้องอาจจะไปอ่านรีวิวตามบล็อคของคนที่เคยไปมาก่อน เกี่ยวกับข้อดีข้อเสีย หลังจากนั้นก็เตรียมตัวเรื่องภาษาไปเรียนเลยคะ แล้วไปสอบ TOEFL หรือ IELTS ไว้ แต่ถ้าไปญี่ปุ่นพี่ไม่รู้เกี่ยวกับข้อมูลนะคะ ยังงัยก็อย่าลืมเตรียมเอกสารด้วยล่ะ

2020.05.16 2:0

กัลย์กมล

มีพี่สาวแบบนี้โครตดวงดีเลยคะ เราทำไมต้องเกิดก่อนด้วยก็ไม่รู้นะ กลายเป็นพี่ ที่จริงอยากเป็นน้องมากกว่า ไหนๆพี่จะให้ไปเรียนต่างประเทศแล้วเราว่า ตั้งใจเรียนก่อนเลยคะช่วงนี้ ล้วก็สอบชิงทุนไปด้วยก็จะดีนะคะ เพราะถ้าวันหนึ่งพี่สาวส่งเสียไม่ได้ เราก็ยังสามารถเรียนต่อได้ แล้วช่วงนี้ต้องเตรียมพร้อมเรื่องของภาษาด้วยละกัน

2020.10.28 14:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

จะต่อเติมบ้านอย่างไรไม่ให้งบบานปลายครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (เศรษฐกิจ)

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

การลงทุนหุ้น

สมัครเรียนเล่นหุ้นดีไหมครับ

เริ่มทำงาน

คนที่เรียนจบด้านภาษา ไปทำงานอะไรกันคะ

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี