Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อหุ้นยังไงดี

ตอนนี้สนใจอยากเรียนรู้เรื่องการเล่นหุ้นครับแต่ที่ผมอยากสอบถามคือปกติแล้วคนที่เล่นหุ้นส่วนใหญ่เขามีหลักการอะไรครับว่าหุ้นตัวไหนควรซื้อหรือควรปล่อยผ่านไป เพราะที่ผมดูหุ้นหลายๆตัวคนเล่นน้อยมากทั้งที่มันน่าสนใจ เลยอยากทราบว่าเขาเลือกซื้อกันยังไงครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sumniang

แทบทุกคนจะเจอกับปัญหาว่า “หุ้นมีหลายร้อยตัว จะเลือกเล่นตัวไหนดี” ซึ่งถ้าจะให้นั่งดูกราฟหุ้นทุกตัว กว่าจะครบทุกตัวในตลาดหุ้น ก็จะเสียเวลามาก (ตอนนี้ในตลาดหุ้นไทยน่าจะมีประมาณ 800-900 ตัว) ดังนั้นวิธีหนึ่งในการเทรด เพื่อที่จะช่วยลดระยะเวลาจากการดูหุ้นจำนวนหลายตัวเกินไป คือ คัดเลือกเฉพาะหุ้นที่มีคุณสมบัติคู่ควรแก่การเทรด

2020.01.24 7:35

Peerapat

เมื่อเราจะทำการซื้อหุ้น ต้องดูที่คุณสมบัติทางปัจจัยพื้นฐาน ตัวอย่างคุณสมบัติทางเทคนิค เช่น ปริมาณการซื้อขาย สัญญาณจากเครื่องมือทางเทคนิค สัญญาณจาก Indicators ส่วนตัวอย่างคุณสมบัติทางปัจจัยพื้นฐาน เช่น อัตราส่วนทางการเงิน ผลการดำเนินงาน ถ้าเราเห็นว่าเหมาะสมก็สามารถลงเล่นได้เลยครับ

2020.01.24 7:35

Jasmine

ก็ดูจากปัจจัยพื้นฐานทั่วๆไปนะคะเช่น บริษัทเป็นยังงัยมั่นคงไหม เติบโตขึ้นทุกปีไหม? เป็นผู้นำทางด้านอุตสาหกรรมไหม? ผลกำไรมีต่อเนื่องรึเปล่า? และเลือกหุ้นที่มีการปันผลช่น ควรให้เงินปันผลต่อปี 3-5% หลังจากที่เราเลือกเเล้วก็ให้คอยตรวจสอบดูราคาเป็นระยะ ๆ ดูว่าช่วงไหนราคาถูกก็ค่อยซื้อ แล้วก็พอหุ้นที่เราซื้อไว้ขึ้นราคาก็รีบเทขาย

2020.05.16 9:11

หนูหล่ำ

หลายตัวน่าเล่น แต่ใช่ว่าจะน่าลงทุนคะ ส่วนใหญ่คนที่เล่นหุ้นจะเล่นผ่านโปรกเกอร์คะ เพราะว่าการเล่นผ่านโปรกเกอร์ จะมั่นใจเรื่องของการลงหุ้นแต่ละตัวคะ เพราะเราไม่ต้องมาคิดหรือต้องกังวลคะว่าตัวที่เราเล่นจะเป็นอย่างไร ทางโปรกเกอร์ จะเป็นคนที่คอยดูแลให้เราเองคะ การเล่นแบบนี้ไม่ต้องมานั้งดูจอเป็นเวลานานคะเหมาะสำหรับคนไม่ค่อยมีเวลานะคะ

2020.10.28 14:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี