Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเตรียมความพร้อมดูแลพ่อแม่ยามท่านเกษียณ อยากเลือกสินเชื่อที่อยู่อาศัยที่ตอบโจทย์สำหรับผู้สูงอายุค่ะ

ตอนนี้เป็นเจ้าของร้านนึงในตัวเมืองค่ะ แต่ไม่ค่อยหยุดนิ่งชอบคิดชอบลงทุน พอดีส่วนตัวก็หาช่องทางเพิ่มรายได้ให้ตัวเองอยู่ตลอด แล้วก็อยากหาช่องทางเพิ่มรายได้ให้กับพ่อแม่ที่กำลังเข้าสู่วัยเกษียณด้วย นอกจากลูกๆแล้วอยากให้ท่านมีเงินสำหรับใช้จ่ายอย่างสบายไม่อัตคัด มีสินเชื่อบ้านอะไรดีบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Otilia

มีบริการสินเชื่อตัวหนึ่งที่น่าสนใจค่ะ คือ สินเชื่อที่อยู่อาศัยสำหรับผู้สูงอายุ Reverse Mortgage ที่ให้ผู้กู้ได้รับเงินกู้รายเดือนไปตลอดทุกเดือนเป็นเวลาสูงสุดเกือบ 25 ปี เป็นการจำนองบ้านแบบย้อนกลับ ปกติถ้าเรานำบ้านไปจำนองกับธนาคารๆจะจ่ายเป็นเงินก้อนให้เรามาทีเดียว แล้วเราต้องแบกรับหน้าที่ผ่อนชำระคืนเงินกู้ให้กับธนาคาร แต่สำหรับสินเชื่อแบบ Reverse Mortgage นั้น ธนาคารจะแบ่งจ่ายเป็นงวด ๆ ให้แทน เหมือนให้พ่อแม่ของเราจะได้รับเงินจำนวนหนึ่งเข้าบัญชีทุกเดือน ๆ ในระยะเวลาและจำนวนเงินที่ทำสัญญากับธนาคารไว้ที่ดีกว่านั้น ในขณะที่นำบ้านไปจำนองอยู่นั้น ท่านยังคงสามารถอาศัยอยู่ในบ้านหลังเดิมได้อีกด้วยค่ะ

2019.08.01 17:28

Kit

เคยได้ยินตัวนี้เหมือนกันค่ะ เงื่อนไขไม่สับซ้อนเท่าไร แค่ผู้กู้มีอายุตั้งแต่ 60 ปีแต่ไม่เกิน 80 ปี มีที่อยู่อาศัยเป็นของตนเอง และที่สำคัญคือ ต้องปลอดภาระหนี้ , ผู้กู้ พร้อมคู่สมรส (ถ้ามี) และทายาทติดต่อที่ธนาคารสาขา เพื่อรับคำปรึกษาและคำแนะนำจากพนักงานก่อนการสมัคร เพื่อให้เกิดความเข้าใจในรายละเอียดของสินเชื่อ , ผู้กู้ พร้อมคู่สมรส (ถ้ามี) ทำการกรอกยื่นคำกู้จากนั้นก็ลงนามรับทราบเงื่อนไขในแบบฟอร์มเพียงเท่านี้ก็เสร็จสิ้นขั้นตอนแล้ว และเมื่อทางธนาคารอนุมัติคำร้องสินเชื่อแล้ว ผู้กู้จะได้รับเงินงวดเป็นรายเดือนตามเงื่อนไขจนถึงอายุ 85 ปี อยากทำให้พ่อแม่เหมือนกัน Reverse Mortgage เนี่ย

2019.08.01 17:29

Cydney

ผมไม่เคยได้ยินเลยครับ "สินเชื่อที่อยู่อาศัยสำหรับผู้สูงอายุ" เป็นเรื่องใหม่ของผมจริงๆ มีด้วยเหรอเนี่ยให้เงินกู้เป็นรายเดือน ดีเลยครับเผื่อมีใครมาคุยมาถามจะได้แนะนำสินเชื่อตัวนี้ เดี๋ยวต้องไปหาข้อมูลเพิ่มก่อน อยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้ ขอบคุณนะครับ อ้อ! ถ้าได้ไปขอสินเชื่อนี้มาแล้วมาบอกขั้นตอนหรือข้อดี ข้อเสียกันอีกก็ดีนะครับ

2020.03.22 14:1

Olan

ผมชอบสินเชื่อนี้นะครับคืออำนวยความสะดวกให้กับเราในการทำให้ผู้สูงอายุในวัยเกษียณสามารถได้รับเงินช่วยเหลือ และสามารถได้รับเงินไปใช้ได้ในระยะยาว คือดีนะครับที่ทำให้เราไม่ต้องเป็นห่วงกังวลมากเกี่ยวกับชีวิตวัยเกษียณของเราและยังสามารถนำทรัพย์สินของเราไปใช้ในให้เกิดประโยชน์ แน่นอนว่าชีวิตจะเสียของเราจะได้มีเงินใช้ไปหลายปีเลยครับ

2020.04.30 4:31

พิชิต

ฉันก็คิดว่าดีเหมือนกันนะคะคือโครงการแบบนี้เป็นการจัดเตรียมที่เป็นประโยชน์สำหรับผู้สูงอายุจริงๆ โดยส่วนใหญ่แล้วผู้สูงอายุจะทำงานแล้วก็เก็บเงินมามากบางคนก็ซื้อบ้านอยู่กับครอบครัวเป็นของตัวเอง ดังนั้นการวางแผนก่อนที่จะกลายเป็นผู้สูงอายุก็คือใช้บ้านเป็นสินเชื่อดีมากเลยค่ะ เพราะตอนปลายของชีวิตก็จะมีเงินใช้ด้วยและทรัพย์สินก็จะเป็นประโยชน์กับตัวเองในตอนที่เกษียณด้วยค่ะ

2020.05.15 15:47

tanaphon

เดียวนี้ทางภาครัฐกำลังส่งเสริม สินเชื่อที่อยู่อาศัยสำหรับผู้สูงอายุคะ เห็นหลายธนาคารออกสินเชื่อตัวนี้มาหลายเจ้าแล้วคะ แล้วล่าสุดทาง ธอส.ก็ยังปล่อยสินเชื่อ ผู้สูงอายุ ออกมาเลยคะ สำหรับคุณสมบัติผู้เข้าร่วมกู้ต้องมีอายุ 60 ปีขึ้นไปแต่ไม่เกิน 80 ปี ว่าแต่พ่อกับแม่คุณยังสามารถทำงานได้ปกติไหมคะ ถ้าไม่สามารถทำงานได้ ธอส.แล้วก็ที่อื่นๆเขาไม่ให้กู้นะคะ

2020.05.26 2:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี