Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ข้อดีีของการลงทุนผ่านกองทุนทอง

วันนี้ได้ยินเพื่อนๆคุยกันเกี่ยวกับการลงทุนทองที่เราไม่ต้องซื้อทองมาเก็บไว้ที่่เขาเรียนกองทุนทอง(ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกไหม)ผมอยากทราบครับว่ากองทุนที่ว่านี้ มันดีกว่าการที่เราไปซื้อทองเองยังไงครับ มันเสี่ยงไหมครับที่จะลงทุนแบบนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lauren

เขาเรียกว่า การลงทุนผ่านกองทุนรวมที่ลงทุนในทองคำครับ การลงทุนผ่านกองทุนรวมนี้คุณไม่ต้องเดินไปซื้อทองคำที่ร้านทองด้วยตัวเองให้เหนื่อยการลงทุนผ่านกองทุนรวมที่ลงทุนในทองคำจะทำหน้าที่เป็นตัวแทนนำเงินไปลงทุนในทองคำแทนเรา ซึ่งจะมีค่าธรรมเนียมในการบริหารจัดการและการถือครองที่ผู้ลงทุนต้องศึกษา

2020.01.24 7:35

Serena

การลงทุนผ่านกองทุนรวมถือเป็นวิธีที่ง่ายและใช้งบน้อย ที่สำคัญไม่ต้องใช้ความเชี่ยวชาญมากก็สามารถลงทุนได้ เพราะแต่ละกองทุนจะมีผู้เชี่ยวชาญคอยดูแลเรื่องการลงทุนให้อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องคอยคาดคะเนปัจจัยที่ส่งผลกระทบต่อราคาทองอย่างใกล้ชิดด้วยตัวเอง ไม่ต้องกังวลถึงความน่าเชื่อถือ หรือความผันผวนของราคาระหว่างร้านทองแต่ละร้าน

2020.01.24 7:35

Korapoo

ไม่แน่ใจว่ากองทุนทองที่พวกคุณคุยกันคือ กองทุนรวมทองคำ มั้ยครับ ที่กองทุนรวมทองคำในไทยเน้นการลงทุนกับกองทุนรวมของต่างประเทศ ที่นิยมไปลงทุนด้วยก็คือกองทุน SPDR Gold Trust น่ะครับ ถ้าหากใช่ กองทุนนี้ทำได้สามทางครับ คือ การซื้อทองคำมาเก็บไว้ ลงทุนในสัญญาซื้อขายทองคำล่วงหน้า และลงทุนในกองทุนรวมทองคำ ซึ่งก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ถ้าสนใจก็พิจารณาให้ดีครับ

2020.03.22 14:33

Pathanin

ผมว่ากองทุนนี้ดีนะครับไม่น่าจะมีความเสี่ยงอะไรครับ เหมือนที่บอกไปเขาว่ามันลงทุนได้ตั้งสามแบบใช่ไหมครับ แต่ที่น่าสนใจคือลงทุนแบบทำสัญญาผมว่าน่าจะโอกว่านะครับดีกว่าเราไปซื้อทองคำมาเก็บไว้กับตัวนะครับ แต่คิดๆแแล้วผมว่าช่วงนี้เรายังไม่น่าลงทุนอะไรที่มีมูลค่ามากๆนะครับ กลัวว่าโควิด-19จะสงผลระยะยาวครับช่วงนี้

2020.05.21 2:23

โม

การลงทุนผ่านกองทุนทอง เราว่าก็ดีอยู่นะคะ เพราะถ้าเราลงทุนกับทองเนี่ยไม่ว่ายังไงราคาทองมันก็ขึ้นอยู่แล้วต่อให้ราคาตกก็ตกลงไม่มาก ไม่เหมือนกับเวลาหุ้นตกความเสี่ยงก็น้อยกว่าตราสารหนี้อะไรแบบนั้นด้วย แล้วกองทุนทองดีอย่างคือ การลงทุนผ่านทางกองทุนแบบนี้ทองของเราไม่โดนขโมยก็มีคนดูแลให้แต่ถ้าเราลงทุนกับทองคำแท่งรับซื้อทองคำแท่งมาเก็บไว้เองเนี่ย มีโอกาสโดนขโมยสูงค่ะ

2020.07.13 21:46

แมน

ดีนะครับการลงทุนกับกองทุนรวมทองคำ เพราะว่าช่วงนี้มีแนวโน้มราคาทองคำกำลังเป็นขาขึ้นครับ กองทุนรวมทองคำก็เริ่มโดดเด่นขึ้นตามไปด้วย จุดเด่นของกองทองคําคือ ซื้อง่ายขายคล่องผ่าน บลจ. หรือผ่านออนไลน์ บลจ. และยังสามารถลงทุนในหน่วยย่อยได้ ซึ่งอาจจะใช้เงินเพียงหลักพันเท่านั้นเอง เมื่อเทียบกับการลงทุนทองคำแท่งที่ต้องใช้เงินทุนขั้นต่ำเป็นหลักหมื่นบาท ถือว่าโอเคอยู่นะครับ

2020.07.26 9:2

ปราการ ⊙﹏⊙∥

เป็นการลงทุนที่หลายคนให้ความสนใจมากนะครับ ผมก็สนใจนะแต่ไม่ค่อยมีเงินไปลงทุนกับเค้าน่ะสิ กองทุนทองคำเนี่ย ช่วงที่ผ่านมาคงได้กำไรดีกันพอสมควร ราคาทองคำมันขึ้นบ้างลงบ้างแต่ราคาไม่น่าจะต่ำลงมากหรอกครับ แต่ช่วงนี้ซื้อไม่ได้แล้วนะเพราะว่ามันแพงมว๊าก! ส่วนผมขอออมเงินเอาไว้ก่อนดีกว่า ถ้ามีเงินออมมากกว่านี้ค่อยว่ากันอีกทีครับ

2020.08.23 14:27

เบอร์ลิน

เป็นก็เป็นการลงทุนที่ดีมาก ถ้าหากว่าทองยังมีค่าสูงอยู่นะค่ะ ตอนนี้ค่าทองสูงก็จริง แต่อีกหน่อยไม่รู้จะเป็นอย่างไร ส่วนตัวก็ยังไม่เคยลงทุน เพราะรู้สึกว่าค่าราคาทองคำจะค่อนข้างใช้เวลานานกว่าการลงทุนอย่างอื่น แต่ข้อดีก็คือ ถ้าเกิดสภาวะเงินเฟ้อ ก็ไม่มีผลกระทบต่อค่าทองเท่าไหร่ ร่วมถึงราคาหุ้นก้ไม่มีผลกระทบกับค่าทองด้วย ก็ถือว่าน่าลงทุนค่ะ

2020.08.28 15:17

ปลากริม

ทองคำน่ะ ยังไงก็ราคาดีอยู่แล้ว แต่ต้องลงทุนให้ถูกเวลาค่ะ เรื่องกองทุนรวมทองคำก็น่าสนใจนะ ใครๆก็อยากลงทุนกับทองคำ เพราะราคาไม่น่าจะตกลงมามากสักเท่าไร ยังไงก็ควรศึกษาเกี่ยวกับการลงทุนนี้ให้ดีๆกันนะคะ เพราะมันเป็นการลงทุน จะมากหรือน้อยต้องมีความเสี่ยงกันบ้างแหละ คิดแต่เรื่องผลกำไรอย่างเดียวคงไม่ดีแน่ๆค่ะ

2020.10.19 5:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี