Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเก็บเงินสำหรับลูกตอนเรียน

ปีหน้าลูกเราจะเข้าโรงเรียนแล้ว กำลังกังวลเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆที่ต้องเสียเพราะว่าตอนนี้เราอยู่กับลูกสองคนเราอยากให้เขาเรียนสูงๆเท่าที่เขาอยากเรียน แต่เราไม่ค่อยทราบวิธีการจัดการเรื่องเงินในส่วนนี้เลย เราอยากทราบว่าเราจะบริหารจัดการเรื่องเงินก้อนนี้อย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมชาย

ฝากประจำแบบปลอดภาษี เรารู้ว่าอีกกี่ปีลูกจะเข้าเรียนระดับชั้นประถมและมัธยมศึกษา เมื่อเรารู้ค่าเทอมของโรงเรียนที่ต้องการ ให้ลูกเข้าเรียนแล้วก็ทยอยเก็บเงินรายเดือนในรูปแบบ “เงินฝากประจำแบบปลอดภาษี” ที่มีวันครบกำหนดฝากใกล้เคียง กับวันที่ต้องใช้จ่ายค่าเทอมให้ลูก

2020.01.24 7:35

ยุวรัตน์

ลองทำประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ดูครับ เราส่งเบี้ยประกันครบตามกำหนด ในวันที่กรมธรรม์ประกันชีวิตครบกำหนด 15 ปี ลูกก็จะมีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ ตอนนั้นเราก็จะได้รับเงินก้อนจากประกันชีวิต เพื่อนำมาใช้เป็นค่าเทอม ให้ลูกเรียนเข้าเรียนมหาวิทยาลัยตามแผนที่วางไว้ได้

2020.01.24 7:35

Thanapoom

แสดงว่าตอนนี้คุณมีเงินก้อนในมือใช่ไหมคะ การมีเงินก้อนในมือช่วงนี้ค่อนข้างน่ากังวลนะคะ เพราะอะไรนะเหรอเดี่ยวนี้อะไรก็แย่ไปหมดกลัวว่าจะเพลอเอาเงินก้อนนี้ไปไปใช้ก่อนที่ลูกจะเข้าโรงเรียนก่อน ครั้นตอนนี้จะแนะนำให้ลงทุนในเรื่องต่างๆก็ไม่ใช่เวลาที่เหมาะสมเท่าไรซะด้วย เอาว่าเอาเงินก้อนนี้ไปฝากธนาคารก่อนดีกว่านะคะปลอดภัยกว่าอยู่ในมือเราคะ

2020.05.21 2:34

ลูกโดด

ความคิดเห็นของผมนะครับ ถ้าหากว่ามีเงินก้อนอยู่บ้าง การที่เอาไปลงทุนหรือเอาไปซื้อประกันอะไรก็แล้วแต่ตามที่มีคนบอกมา มันก็ทำได้ แต่ต้องคำนวณให้ดีว่าจะมีเงินพอจ่ายจนครบสัญญาหรือเปล่า อีกทางหนึ่ง คือ เอาเงินที่คุณมีอยู่ไปลงทุนค้าขายเล็กๆ ขายออนไลน์ก็ได้ เพื่อที่คุณจะมีรายได้เพิ่มขึ้นมาอีกทาง จะได้มีเงินเก็บมากขึ้นครับ

2020.10.19 5:10

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

All (การจ้างงาน)

เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

อยากเรียนหุ้นฟรี มีที่ไหนเปิดสอนลงทุนหุ้นฟรีบ้าง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

จะต่อเติมบ้านอย่างไรไม่ให้งบบานปลายครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี