Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โรคของคนทำงานออฟฟิต

พี่สาวเราทำงานเป็นพนักงานออฟฟิต ทำงานมาได้หลายปีแล้วพักหลังๆมานี้เราเห็นพี่สาวเราป่วยบ่อยมากเราเลยเป็นห่วงว่าพี่สาวเราจะเป็นอะไรมากไหมเพราะเคยได้ยินมาว่าคนทำงานออฟฟิตอาจมีหลายโรคที่สามารถเกิดขึ้นได้ ปกติแล้วคนทำงานแบบพี่เรามักมีโรคประจำตัวอะไรบ้างไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Danunan

พี่สาวคุณเคยบ่นเรื่องอาการปวดหัวบ้างไหมเพราะเราเคยเป็นเวลาทำงานนานๆจะปวดหัว แล้วเวลานั่งทำงานเครียด ๆ จะรู้สึกปวดหัวบริเวณขมับด้านหน้าศีรษะ หรือหลังต้นคอ นั่นคือสัญญาณเตือนให้คุณรู้ถึงสภาวะเสี่ยงต่อการเป็นโรคไมเกรน การพักผ่อนไม่เพียงพอ แสงแดด ความร้อน และขาดฮอร์โมนบางชนิดก็เป็นปัจจัยก่อให้เกิดโรคนี้ได้

2020.01.24 7:35

Warun

การอักเสบของ ปลอกหุ้มเอ็นข้อมือ เส้นเอ็นนิ้วมือ พบกันมากขึ้นเพราะเทคโนโลยีเข้ามามีส่วนในชีวิตประจำวันของเรา ไม่ว่าจากการใช้คอมพิวเตอร์ การจับเมาส์ในท่าเดิมนาน ๆ ทำให้กล้ามเนื้อกดทับเส้นประสาท และเส้นเอ็นจนอักเสบ จนเกิดพังผืดยึดจับบริเวณนั้นทำให้เกิดอาการปวดของปลายประสาทนิ้วล็อค หรือข้อมือล็อก

2020.01.24 7:35

Pattanapong

อย่าจะมานั่งเดานอนเดาไม่ได้หลอกนะคะเรื่องของโรคภัยไข้เจ็บนะคะ เราแนะนำเลยว่าพี่สาวคุณต้องไปพบแพทย์เพื่อตวรจสุขภาพประจำปีน่าจะดีกว่านะคะ อย่ารอให้อาการพวกนี้เกิดมาก่อนเลยคะ เราหาทางป้องกันเอาไว้น่าจะดีกว่านะคะ คุณเป็นน้องสาวที่น่ารักดีนะคะที่คอยห่วงใยพี่สาว นี่เรารู้สึกว่าเราอยากมีน้องสาวแบบนี้บ้างจัง

2020.05.21 2:33

ภาวดี

หลายคนคงคุ้นหูกับคำว่า ออฟฟิศ ซินโดรม จะเป็นอาการที่พบบ่อยในคนที่ใช้ชีวิตการทำงานอยู่แต่ในออฟฟิศ มีพฤติกรรมบางอย่างที่กระตุ้น ที่กระตุ้นโรค ไม่ว่าจะนั่งทำงานตลอดเวลา อยู่หน้าจอคอมพิวเตอร์นานๆ โดยไม่มีการเคลื่อนไหวร่างกาย โรคที่พบบ่อยก็มี โรคกระเพาะปัสสาวะอักเสบ โรคเครียด ความดันสูง โรคอ้วน กรดไหลย้อย ปวดหลัง เรื้อรัง เพื่อที่จะไม่เป็นโรค เราต้องมีความสมดุลและดูแลตัวเองดีๆนะคะ

2020.07.12 9:19

เพราะพริ้ง

จริงๆถ้าทำงานหนักมากก็เสี่ยงกับหลายโรคได้ ตอนนี้ถ้าให้เราบอกก็ไม่สามารถที่จะระบุได้หรอกนะคะว่ามันจะเป็นโรคอะไรบ้าง? โดยส่วนใหญ่ที่เป็นๆกัน ก็จะเป็นโรคกระเพาะเพราะว่ากินข้าวไม่ตรงเวลาอาจจะเกี่ยวกับโรคตา ไมเกรนเพราะเครียด หรือปวดหลังอะไรทำนองนี้ก็ได้ แต่เราคิดว่าคุณควรที่จะพาพี่สาวไปตรวจก่อนดีกว่าค่ะ อย่ามานั่งคาดเดาเอาเองเลยเพราะมันจะไม่ตรงจุด

2020.07.23 6:28

@มะขามป้อม

ไม่ว่าจะทำงานอะไรก็มีโอกาสเป็นโรคนั้นโรคนี้ได้ตามลักษณะงานที่เราทำครับ แต่ละคนควรหาวิธีดูแลตัวเองให้ดีที่สุด แน่นอนครับมันอาจไม่ช่วยทั้งหมดและช่วยไม่ได้ทุกอย่างแต่อย่างน้อยเราก็ได้ลงมือทำอะไรบางอย่างบ้างแล้ว ตามหลักการโดยทั่วไป คือ กิน นอน ออกกำลังกาย ในปริมาณและเวลาที่เหมาะสมครับ หากยังไม่สบายหรือเป็นโรคบางอย่างอีกก็ต้องรักษากันไป

2020.08.17 13:50

Donut

คนทำงานอาชีพอื่นก็มีโรคอื่นเหมือนกันนั่นแหละ อย่างเช่นอาชีพที่ใช้แรงงานก็เจ็บป่วยได้ง่ายเหมือนกัน ส่วนคนทำงานออฟฟิศใช้สองเยอะก็เจ็บป่วยได้หลายอย่าง เดี๋ยวนี้คนเราไม่ว่าทำงานอาชีพอะไรก้ต้องดูแลสุขภาพของตัวเองให้ดีๆกันทั้งนั้นค่ะ คนทำงานออฟฟิศนะเสี่ยวเป็นโรคเครียด และซึมเศร้าได้นะเนื่องจากการแข่งขันในที่ทำงาน

2020.08.31 15:30

ลูกโดด

ได้คำตอบไปมากมายแล้วนะครับเจ้าของกระทู้ มีโอกาสเป็นได้สารพัดโรคจริงๆ ไม่ใช่แค่คนที่ทำงานออฟฟิศเท่านั้นนะ ทำงานอาชีพอื่นก็มีความเสี่ยงที่จะเป็นโรคต่างๆได้มากเหมือนกันครับ ในแต่ละวันเราควรเอาใจใส่สุขภาพของตัวเองด้วยว่า ตอนเช้าตื่นมาสดชื่นมั้ย กินอาหารครบทุกมื้อและตรงเวลามั้ย ออกกำลังกายบ้างหรือเปล่า นอนหลับเพียงพอมั้ย

2020.10.19 5:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ทำอย่างไรให้ลูกหัวทุยสวย

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องที่ดูอ่อนเพลียมากๆ อันตรายไหม

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ฝากครรภ์ที่ไหน

ความป่วยไข้,All (เศรษฐกิจ)

ตอนนี้สภานการณ์ไวรัสโควิด-19เป็นอย่างไรบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี