Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้หลักการทำงานของ QR CODE ครับ และประโยชน์ของมัน

ผมเองถึงอายุมากแล้วแต่ชอบการเรียนรู้นะครับ ไม่งั้นคงไม่เล่นอินเทอร์เน็ตตั้งกระทู้อย่างสนุกมือในตอนนี้ ตอนนี้มีอายุรับจ้างทั่วไปครับ ใครเหมาอะไรก็ไป เป็นช่างด้วยความรู้ตนเอง แต่ว่าช่วงหลังๆมานี้ จะจับจ่ายซื้อของ เค้าก็ชวนแต่ว่า "สแกนคิวอาร์โค้ดเลยลุง" ผมเลยมาถามเอาแถวนี้ว่า มันทำงานอย่างไรและมีประโยชน์แค่ไหนครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Napha

QR Code เป็นบาร์โค้ดชนิดหนึ่งครับ หลักการทำงานก็จะคล้าย ๆ กับบาร์โค้ดทั่วไป สามารถจัดเก็บข้อมูลต่าง ๆ ไว้ในโค้ดเดียวได้ จะต่างกันตรงที่บาร์โค้ดต้องใช้เครื่องสแกนเฉพาะในการยิ่งเลเซอร์เพื่ออ่านข้อมูล แต่ QR Code นั้นใช้กล้องจากโทรศัพท์มือถือ สแกนด้วย QR Code Reader ก็สามารถอ่านข้อมูลของโค้ดออกมาเป็นข้อมูลต้นฉบับ เช่น ชื่อเว็บไซต์ เบอร์โทรศัพท์ หรือข้อความ เป็นต้น ซึ่งสามารถแสดงผลบนโทรศัพท์มือถือได้โดยตรง จ่ายเงินยิ่งสะดวกเลยครับ

2019.08.01 17:30

เซติอาวัน

บางชื่อเว็บไซต์มันยาวและยากต่อการจดจำใช่ไหมลุง แต่ตอนนี้ถ่ายภาพ QR Code ก็จะสามารถลิ้งก์เข้าสู่หน้าเว็บไซต์ได้เลย แทนที่จะต้องพิมพ์เสิร์ชหาด้วยชื่อเว็บไซต์ บางทีพิมพ์ไม่ถูก ไม่ครบก็ไม่สามารถเข้าสู่หน้าเพจได้ หรือการบันทึกข้อมูลจากนามบัตร เช่น ชื่อ เบอร์โทรศัพท์ หรืออีเมล์ ลงในโทรศัพท์มือถือ ถ้าเป็นเมื่อก่อน เราอาจต้องใช้วิธีพิมพ์ข้อมูล แต่ตอนนี้เราสามารถถ่ายภาพ QR Code แล้วข้อมูลติดต่อต่าง ๆ ก็จะถูกบันทึกลงในโทรศัพท์มือถือได้ทันทีครับ

2019.08.01 17:31

จารุวรรณ

เก่งมากเลยค่ะคุณลุง ถึงจะอายุมากแต่ก็ไม่หยุดที่จะหาความรู้แล้วก็ไม่อายที่จะถามด้วย คนที่เข้ามาอธิบายให้ก็บอกละเอียด เข้าใจง่ายด้วย ถ้าถามหนู หนูก็พูดไม่ค่อยถูกนะอธิบายไม่ค่อยเป็น ดีแล้วที่เขามาตอบให้ก่อน555 คุณลุงว่าเป็นช่างโดยการเรียนรู้เองเหรอคะ ปรบมือ! สมัยก่อนต้องใช้ความพยายามในการเสาะหาความรู้มาก เดี๋ยวนี้สะดวกมีในยูทูปเยอะแยะ คนสมัยก่อนเก่งจริงค่ะ

2020.03.22 14:48

Wipa

คือ QR code เนี่ยดีนะครับคนที่คิดก็ฉลาดมาก เพราะปกติเราจะใช้ตัวเลขในการรันข้อมูลหรือในการจดจำไอดีใช่ไหมครับ แต่ว่าตัวเลขเราสามารถดูด้วยตาและจดจำตัวเลขได้ถ้าเป็นตัวเลขที่ไม่มาก แต่ QR code เนี่ยดูด้วยตาแล้วไม่มีใครสามารถจดจำรายละเอียดได้หมดหรอกครับ เราจำเป็นต้องถ่ายเอารูปไปเพื่อสแกนคิวอาร์โค้ด ทำให้ ID ถูกต้องแล้วทำงานง่ายครับ

2020.04.30 4:33

น้อม

ถ้าจะบอกก็มันคล้ายๆกับบาร์โค้ดนั่นแหละค่ะ ถ้าอยากจะลองสแกนคิวอาร์โค้ดดูกดเข้าไปใน Application LINE ก็ได้นะคะ ตรงเพิ่มเพื่อนมันจะมีวิธีให้เราเลือกเพิ่มเพื่อน แล้วก็กดเข้าไปตรงวิธี QR Code มันจะขึ้นเป็นเหมือน ช่องสี่เหลี่ยม แล้วก็ไปถ่ายตรงภาพ QR Code แล้วคิวอาร์โค้ดตัวนั้นก็จะพาเราเข้าไปในเว็บไซต์ต่างๆค่ะ เป็นเหมือนทางลัดไปเว็บไซต์ต่างๆที่บาร์โค้ดสร้างขึ้นมาค่ะ

2020.07.15 12:25

เลย์

คิวอาร์โค้ดนี่ดีนะครับเพราะว่าใครที่จะมาปลอมแปลงหรือคัดลอกด้วยตาเปล่าก็สามารถทำได้ยากมากๆเลย ขอดูความแตกต่างของQR codeไม่ออกเลยครับ แต่ที่รู้ๆคือช่วยให้เราสามารถจ่ายเงินได้สะดวกรวดเร็ว ไม่ว่าเราจะสแกนหรือเราจะมีบัญชีออมทรัพย์ของเราเองในการจ่ายเงิน รู้สึกสะดวกและปลอดภัยจากการถูกหลอกเงินปลอมด้วยครับ สมัครมาใช้กันเลย

2020.07.28 6:28

นันทพร😐😑

เดี๋ยวนี้ไม่ว่าจะทำอาชีพอะไรต้องเจอกับเทคโนโลยีหรืออะไรใหม่ๆอยู่ตลอดนะคะ ดีนะที่คุณเป็นคนทันสมัยยอมรับการเปลี่ยนแปลงใหม่ๆได้ แม้ว่าจะไม่คุ้นเคยแต่ก็ยอมปรับตัว ดีค่ะ อย่างนี้ทำอีกได้หลายงาน เชื่อว่าตอนนี้สแกนคิวอาร์ โค้ดคล่องแล้วล่ะ ส่วนตัวเราก็ชอบค่ะ ชำระเงินโดยการสแกนคิวอาร์ โค้ดสะดวกและเร็วดี ไม่ต้องพกเงินสดเยอะค่ะ

2020.08.24 3:43

เกี๊ยว

มันเป็นบาร์โค้ด 2 มิติ ที่เราสามารถใช้กล้องมือถือถ่ายที่รูป QR Code ก็จะสามารถเข้าใช้งานได้อย่างรวจเร็ว เพราะสแกนแต่ละครั้งเขาก็จะบอกว่าสแกนเพื่ออะไร เพื่อจ่ายเงิน สะสมแต้ม ลดราคาสินค้า แต่ละแบบก็มีโค้ดต่างกันไปแล้วแต่การใช้ค่ะ ตอนนี้ทุกที่ใช้QR Codeหมดแล้ว ที่สำคัญคือต้องลองดูเองค่ะ แล้วจะค่อยๆเข้าใจมากขึ้น ไม่ยากค่ะ

2020.08.30 10:28

บุณฑริก

จากคุณลุงที่ไม่รู้จักเรื่องแบบนี้ ผมว่าตอนนี้คุณลุงคงชอบใช้งานแล้วใช่ไหมครับ ถ้าไม่เคยให้มาก่อน ตอนนี้น่าจะรู้จักอย่างดีแล้วใช่ไหม เพราะว่า การช่วยเหลือของรัฐบาล ก็อาศัย จ่ายเงินด้วยวิธีนี้ทั้งนั้น ตอนนี้ลุงๆป้าๆ ที่บ้านผมใช้ตัวนี้ได้สบายๆเลยครับ เห็นล่าสุด ไปใช้งานจ่ายเงินผ่านแอพธนาคารของเขาแล้วครับ เห็นว่าสะดวกดี

2021.06.30 5:32

นมปั่น

@Napha ok...รู้เรื่องค่ะ ได้รู้จักการทำงาน ของ QR Code มากขึ้นเลยอ่ะ อันนี้เราไม่ได้เป็นคนมาตั้งกระทู้ถามนะ แต่บังเอิญว่าอยากรู้อยู่พอดี เพราะว่าทุกๆวันเราก็สแกนจ่ายนั่นนู่นนี่ผ่าน QR Code ตลอด น้อยมากเลยที่จะใช้เงินสด ขนาดไปตลาดเราก็ยังเลือกร้านบางร้านที่แบบสแกนจ่ายได้ ขี้เกียจไปกดเงินสดแล้วเดี๋ยวนี้

2021.09.29 15:14

วีระยุทธ

ลุงได้เข้าร่วมโครงการคนละครึ่งไหมครับ ตอนนี้ถ้าลุงเข้าร่วม ผมคิดว่าลุงน่าจะใช้งานการแสกนจ่ายเงินผ่านทาง QR Code ได้สบายๆแล้วแหละ ตอนแรกๆผมก็งงเหมือนกับลุงนี้แหละครับ ไม่รู้ว่าทำอะไรยังไงเหมือนกัน แต่พอได้ใช้เป็นแล้ว ผมว่ามันง่ายดีครับ เราไม่ต้องจับเงินสดให้เสี่ยงพวกเชื้อโควิด-19ด้วยครับ เป็นการจับจ่ายยุคใหม่จริงๆเลย

2022.01.18 14:15

วงศกร

เมื่อก่อนก็ไม่คิดนะครับการใช้งานพวกนี้จะเข้ามาเป็นส่นหนึ่งของชีวิตของเรา เมื่อก่อนเรามักชอบการใช้เงินสดมากกว่าแต่ตั้งแต่มีโควิด-19เข้ามา ช่วยเราได้มากเลยไม่ต้องไปสำผัสเงินสดเพื่อเสี่ยงติดเชื้อได้ ตอนนี้หลายๆร้านค้าก็หันมาใช้งานแบบนี้หลายเจ้าแล้ว เขาก็ไม่อยากจับเงินสดเหมือน ใช้งานง่ายสะดวกชอบมากจริงๆครับ

2022.02.20 9:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

All (อี วอลเล็ต)

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี