Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สินเชื่อบ้านผู้สูงอายุ

ได้ยินมาว่าธนาคารมีสินเชื่อบ้านผู้สูงอายุด้วย(ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกไหม) เลยสนใจให้พ่อกับแม่ไปขอกู้แล้วเราค่อยผ่อนจ่ายแต่ละเดือนให้เลยอยากทราบว่าสินเชื่อตัวนี้เป็นสินเชื่อยังไงและมีอะไรที่เราต้องพิจารณาบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Atitaya

เขาเรียกสินเชื่อที่อยู่อาศัยสำหรับผู้สูงอายุ (Reverse Mortgage) เป็นบุคคลธรรมดา มีสัญชาติไทย อายุตั้งแต่ 60 ปีขึ้นไป แต่ไม่เกิน 80 ปี และต้องไม่เป็นผู้ไร้ความสามารถ หรือเสมือนไร้ความสามารถ.กรณีไม่มีคุ่สมรส ผู้กู้ต้องมีกรรมสิทธิ์ในหลักประกันแต่เพียงผู้เดียว

2020.01.24 7:35

Berneice

ให้กู้สูงสุดไม่เกินรายละ 10 ล้านบาท โดยมีหลักเกณฑ์ ดังนี้ ที่ดินพร้อมอาคา รกรณีตั้งอยู่ในโครงการจัดสรรตามพระราชบัญญัติจัดสรรที่ดิน ให้กู้ได้ไม่เกินร้อยละ 70 ของราคาประเมินหลักทรัพย์กรณีไม่ได้ตั้งอยู่ในโครงการจัดสรรตามพระราชบัญญัติจัดสรรที่ดิน มีเงื่อนไข ดังนี้ 1. ตั้งอยู่ในอำเภอเมือง องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นรูปแบบพิเศษ (กรุงเทพมหานคร เมืองพัทยา) เทศบาลนคร เทศบาลเมือง และเทศบาลตำบล ไม่เกินร้อยละ 70 ของราคาประเมินหลักทรัพย์ 2. นอกเหนือจากพื้นที่ตาม 1 ไม่เกินร้อยละ 60 ของราคาประเมินหลักทรัพย์

2020.01.24 7:35

Naris

ขอเถอะอย่าเอาชื่อพ่อแม่ไปขอกู้ให้ท่านลำบากใจเลยครับ ให้ท่านได้อยู่อย่างสบายๆเถอะครับ สินเชื่อกู้บ้านตัวอื่นๆก็มีเยอะไปครับ คุณลองๆหาตัวอื่นดีกว่าครับ พ่อแม่เราก็อายุมากแล้วอย่าให้มารับรู้เรื่องหนี้สินของเราเลยครับเดียวท่านจะไม่สบายใจเอาครับ เพราะถ้าท่านทราบว่าเราสงขาดบ้างอะไรบ้างเดี่ยวท่านจะแย่เอานะครับ

2020.05.21 2:51

ชายคาหน้าบ้าน

ขอโทษนะครับ วัตถุประสงค์ของสินเชื่อที่อยู่อาศัยสำหรับผู้สูงอายุนั้น คืออะไรกันแน่? เจ้าของกระทู้บอกว่าจะให้พ่อแม่ไปขอสินเชื่อนี้ไว้แล้วจะเป็นคนจ่าย ตอนแรกผมก็คิดว่าน่าจะได้นะ คงไม่มีปัญหาอะไร แต่เห็นคอมเม้นท์ของคุณ Naris ทักมาว่าอย่าให้พ่อแม่ลำบากใจจะดีกว่า มันก็น่าคิดนะ คือว่า ควรให้ผู้สูงอายุขอเอง จ่ายเงินเอง..เหรอครับ?

2020.10.19 14:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี