Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไม่สามารถส่งบ้านต่อได้ทำไงดี

พี่ครับตอนนี้ผมไม่ได้จ่ายค่าบ้านมาห้าเดือนแล้วครับบ้านหลังนี้ผมส่งมาได้ประมาณปีกว่าๆแล้วครับแต่ช่วงนี้ผมมีปัญหาเรื่องการเงินที่บ้านครับเลยไม่สามารถผ่อนได้ตามระยะเวลา ผมอยากปรึกษาพี่ครับว่าผมสมควรทำยังไงดีครับไม่อยากให้บ้านโดนยึดครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Khem

ปัญหาเรื่องนี้อย่าปล่อยให้เป็นปัญหาค้างคา หรืออย่าหยุดผ่อนเป็นอันขาด เพราะจะกลายเป็นปัญหาใหญ่โตได้ โดยขั้นแรกที่ควรทำก็คือ ปรึกษากับธนาคารเพื่อที่จะปรับโครงสร้างหนี้ เช่น อาจจะยืดเวลาผ่อนให้นานขึ้น เพื่อให้เงินงวดลดลง หรือจ่ายเฉพาะดอกเบี้ยและเงินต้นเล็กน้อย

2020.01.24 7:35

Chantira

ทำได้ใน 3 ลักษณะ คือ ลักษณะแรกเป็นการขอเฉลี่ยหนี้ที่ค้างชำระทั้งหมดออกเป็นงวด ๆ งวดละเท่า ๆ กัน และผ่อนชำระคืนติดต่อกันทุกเดือน ลักษณะที่สองเป็นการชำระหนี้ที่ค้างทั้งหมดในเวลาที่ตกลง ( ไม่เป็นงวด ) หรือลักษณะสุดท้ายเป็นการขอชำระหนี้ที่ค้างเป็นเงินก้อนเป็นงวดๆ

2020.01.24 7:35

Natchaya

ส่งมาได้แค่ปีกว่าๆก็เริ่มมีปัญหาแล้วพี่ว่าน้องน่าจะถ่อยก่อนดีกว่าครับ อย่าคิดเสียดายเลยครับ เพราะเหลืออีกหลายปีเลยครับว่าจะส่งบ้านหมดครับ ผ่อนบ้านนะครับไม่ใช่ผ่อนรถครับ บ้านพี่ให้เดาของน้องน่าจะส่งสัก35ปีใช่ไหมครับนี่ผ่านไปปีกว่าๆเองก็เริ่มไม่ไหวแล้วครับ อย่างที่บอกครับถอยก่อนครับดีกว่าจะเจ็บมากไปกว่านี้ครับ

2020.05.21 3:24

อโนชา

ผ่านมาหลายเดือนแล้ว คุณทำยังไงครับ ส่งต่อหรือเลิกส่งไปแล้ว? คงไม่ใช่แค่เจ้าของกระทู้คนเดียวหรอกครับที่เป็นแบบนี้ ช่วงที่ผ่านมาสถานการณ์ต่างๆมันแย่มากจริงๆ จนถึงตอนนี้การทำมาหากินก็ยังไม่ถึงกับเหมือนเดิมนะ แต่ก็ยังดีที่มันยังพอทำงาน ทำมาหากินกันได้ คิดว่าเจ้าของกระทู้คงตัดสินใจอย่างที่ตัวเองไหวแล้วล่ะครับ สู้ๆ

2020.10.19 14:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินไม่พอใช้

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อรถ,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

รถหลุดจำนำ

All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน)

บิลค่าน้ำประปาเกินมา 2 วันจ่ายที่ไหนได้บ้างครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี