Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตร

น้องสาวดิฉันเพิ่งตั้งครรภ์ ดิฉันเองก็ไม่เคยมีลูก แต่ก็อยากจะหาข้อมูลไปบอกกับน้อง เพื่อคิดคำนวณค่าใช้จ่าย จึงอยากขอความรู้จากทุกคนเรื่องค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตรค่ะ และมีสิทธิประเภทไหนที่จะช่วยเรื่องค่าใช้จ่ายนี้บ้างไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Isaree

ค่าคลอดบุตรเนี่ยแล้วแต่คุณแม่ว่าเลือกคลอดแบบไหนนะคะ ธรรมดาหรือพิเศษ ราคาเริ่มต้นที่หมื่นนิดๆ ถ้าเลือกแบบคลอดพิเศษที่โรงพยาบาลรัฐก็ประมาณ 15,000-25,000 บาท โรงพยาบาลเอกชนประมาณ 60,000-100,000 บาท แต่ก็แล้วแต่โรงพยาบาลนะคะว่าอัตราค่าบริการสูงสุดเท่าไหร่

2020.01.24 7:35

Kwanchai

สิทธิที่จะช่วยลดค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตรได้ก็มี สิทธิประกันสังคมซึ่งใช้ได้ทั้งโรงพยาบาลรัฐและเอกชน, ถ้ารับราชการก็ใช้สิทธิสวัสดิการรักษาพยาบาลข้าราชการกรณีคลอดบุตร โดยตรวจสอบรายละเอียดก่อนใช้สิทธิด้วยนะคะ และบัตรทอง 30 บาทซึ่งใช้ได้ตั้งแต่ฝากครรภ์จนคลอดบุตร แต่ใช้ที่โรงพยาบาลรัฐเท่านั้นนะคะ

2020.01.24 7:35

Akkanee

เราแนะนำว่าคลอดกับโรงบาลรัฐดีกว่าคะค่ะค่าใช้จ่ายไม่แพงมากคะ แล้วถ้ามีประกันสังคมก็สามารถยื่นขอใช้สิทได้ด้วยนะคะ แล้วถ้าช่วงคลอดถ้าคลอดกับโรงบาลรัฐเงินไม่พอจ่ายเรายังขอความมอนุเคราะห์จากเขาได้ด้วยนะคะ เราคลอดลูดทั้งสามคนที่โรงพยาบาลรัฐคะ เราว่าเขาดูแลดีมากๆเลยคะ พยาบาลที่ทำคลอดรวมถึงคุณหมอก็น่ารักทุกคนเลยคะ

2020.05.21 4:13

อังกาบ###

ยังไม่ได้วางแผนจะมีลูกหรอกค่ะ ลองเข้ามาอ่านดูเฉยๆ ได้ความรู้ดีจังค่ะ เรื่องฝากครรภ์ก็สำคัญไม่น้อยเลย ต้องวางแผนและเตรียมการอย่างดีนะคะ ถ้าเจอคุณหมอและบุคลากรทางการแพทย์ดี น่ารัก และเอาใจใส่ก็ถือว่าดีมากเลยค่ะ อย่างทีคุณ Akkanee บอกว่าคลอดลูกทั้ง 3 คนที่โรงพยาบาลรัฐ แล้วได้รับการบริการอย่างดี น่าดีใจด้วยจริงๆค่ะ

2020.10.20 14:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

All (ประกัน)

คุ้มไหมคะถ้าจะทำประกันโคโรน่าไว้ เพราะตอนนี้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง กทม.

การตั้งภรรภ์

ข้อควรระวังสำหรับการตั้งครรภ์เข้าเดือนที่ 4

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

ความป่วยไข้,All (เศรษฐกิจ)

ตอนนี้สภานการณ์ไวรัสโควิด-19เป็นอย่างไรบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี