Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่วงตั้งครรภ์ดื่มกาแฟได้ไหม

สวัสดีค่ะ มีเรื่องขอรบกวนผู้รู้ทุกท่าน หนูเป็นคนที่ชอบดื่มกาแฟมาก แต่ก็ไม้ได้ดื่มมากนะคะ วันนึงแค่แก้วหรือสองแก้ว วางแผนจะมีลูกค่ะ ถ้าตั้งครรภ์จริงๆ ก็จะพยายามอดปากห้ามใจไม่ดื่ม แต่ก็อยากรู้ว่าการดื่มกาแฟช่วงตั้งครรภ์จะมีผลต่อลูกในท้องยังไงบ้างคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิราภรณ์

มีเพื่อนเคยบอกว่า การดื่มกาแฟช่วงตั้งครรภ์นั้น คาเฟอีนจะไปยับยั้งการผลิตฮอร์โมนประเภทหนึ่งของคุณแม่ ซึ่งมีผลต่อการพัฒนาตับของเด็ก รวมถึงการเจริญเติบโตในวัยเด็กด้วย และทำให้น้ำหนักแรกเกิดของเด็กน้อย เพื่อนเลยบอกให้งดดื่มชา กาแฟ ไปก่อน แต่สำหรับคุณ พี่ว่าลองหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกเพื่อความแน่ใจดีกว่านะคะ

2020.01.24 7:35

นภสร

ดิฉันเคยอ่านเจอ เขาบอกว่ายังไม่มีหลักฐานชัดเจนว่าการดื่มกาแฟช่วงตั้งครรภ์จะส่งผลร้ายต่อเด็กในท้อง แต่ว่าอาจจะมีผลกระทบกับการพักผ่อน การนอนหลับของคุณแม่ในช่วงที่ตั้งครรภ์ได้ ส่วนตัวเรื่องผลกระทบกับการนอน ดิฉันว่าน่าจะมีส่วนค่ะ แต่เรื่องอื่นๆ ปรึกษาคุณหมอที่ฝากครรภ์น่าจะดีกว่านะคะ

2020.01.24 7:35

Krittinai

ดืมกาแฟช่วงตั้งครรภ์ หมอหลายคนก็บอกว่าไม่ดีนะคะ แต่หมอบางคนก็บอกดื่มได้นะดีด้วย ก็เลยไม่รู้เหมือนกันว่าจะเชื่อหมอไหนดี โรงเรียนเขาสอนมาใช้คนละตำรารึปล่าว แต่ที่แน่ๆ ถ้าตั้งครรภ์แล้วดื่มกาแฟมากๆ มันน่าจะมีผลต้อลูกในครรภ์นะคะ เพื่อนเราแต่งงานกับคนผิวสีคะ ตั้งครรภ์แล้วเธอก็ดื่มกาแฟทุกวันคะ ลูกออกมานี่ตัวดำเลยคะ

2020.05.21 4:20

ต้อยติ่ง ติ๊ง ติ๊ง!

เราก็ชอบดื่มกาแฟค่ะ แต่ยังไม่ได้วางแผนตั้งครรภ์เร็วๆนี้หรอกนะคะ เห็นกระทู้น่าสนใจดีเลยลองเข้ามาอ่าน ส่วนตัวนะ ถ้ามันมีความเสี่ยงที่จะส่งผลไม่ดีต่อเด็กในครรภ์ หยุดดื่มกาแฟช่วงที่ตั้งครรภ์ก่อนดีกว่าค่ะ อ้อ! นี่ไง กาแฟแบบที่สกัดคาแฟอีนออกแล้วอะคะ อะไรนะ..กาแฟ Decaf ไง น่าจะดื่มได้ แต่เพื่อความแน่ใจไปถามคุณหมอก่อนดีกว่าค่ะ

2020.10.20 14:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องที่ดูอ่อนเพลียมากๆ อันตรายไหม

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

ทำอย่างไรให้ลูกหัวทุยสวย

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี