Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อาหารสำหรับคนตั้งครรภ์

มีเรื่องรบกวนทุกคนหน่อยครับ ตอนนี้พี่สาวผมกำลังท้อง หลานคนแรกของผมเลยครับ ผมอยากซื้อของที่ดี มีประโยชน์สำหรับพี่สาวกับหลานในท้องไปให้กินน่ะครับ แน่นอนว่าคนโสดอย่างผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bhakdi

ก่อนอื่น ยินดีด้วยกับหลานคนแรกนะคะ ที่จริงก็กินอาหารที่มีประโยชน์ตามหลักโภชนาการให้ครบ 5 หมู่ แต่เลือกแบบที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกายอย่างแท้จริง เช่น กินพวกแป้ง ก็เป็นข้าวกล้อง ข้าวซ้อมมือ ขนมปังธัญพืช กินไขมันก็เลือกไขมันที่ดี ก็คือ มีกรดไขมันไม่อิ่มตัว มีโอเมก้า 3 และ DHA สูง จะดีต่อพัฒนาการทางสมองและจอประสาทตาของเด็กค่ะ

2020.01.24 7:35

ประวิทย์

ตอนตั้งครรภ์คุณแม่ต้องการพลังงานเพิ่มจากปกติอีกประมาณ 500 แคลอรี่ต่อวัน อาหารที่ควรกินก็ตามความคิดเห็นแรกเลยค่ะ ขอแนะนำเป็นพวกผลไม้ละกันนะคะ ก็คือ กล้วย มะม่วงสุก มะพร้าว ลูกพรุน ส้ม แตงโม ฝรั่ง แอปเปิ้ล มะละกอสุก สับปะรด แต่ผลไม้ที่ไม่ควรกินก็คือ ผลไม้แปรรูปหรือผลไม้ดองต่างๆ ผลไม้รสหวานจัด มะม่วงดิบกับทุเรียนด้วยค่ะ

2020.01.24 7:35

Lauren

ว๊าว!!!!! น้าห่วงหลานคนแรกแบบนี้ดีจังคะ แต่ท่านๆที่ตอบนี่เก่งเรื่องโภชนาการทางอาหารทั้งนั้นเลยนะคะ เป็นหมอกันรึปล่าวคะ เรามีลูกสองคนคะ เราก็บำรุงตามปกตินะคะ ดื่มนมตอนเช้า1แก้วก่อนนอนอีกหนึ่งแก้วนะคะ แล้วเราก็กินผลไม้เยอะมากคะ เห็นลูกเราทั้งสองคนคลอดออกมาน้ำหนักประมา3.5กิโลทั้งสองคนเลยคะแบบนี้โอเคไหมคะ

2020.05.21 4:24

ต้อยติ่ง ติ๊ง ติ๊ง!

อย่าว่าแต่คนตั้งครรภ์เลยค่ะ อ่านรายการอาหารที่ควรกินแต่ละอย่างแล้ว เราเองก็ควรกินให้มากๆเหมือนกัน ของมีประโยชน์ทั้งนั้น😊 ศึกษาเป็นแนวทางกันไว้ ก่อนวางแผนตั้งครรภ์ค่ะ ช่วงเวลาที่ตั้งครรภ์คุณแม่ต้องดูแลตัวเองอย่างดี อย่างลูกของ @คุณ Lauren น่าดีใจมากที่น้ำหนักตอนคลอดของลูกเกินสามกิโลกรัม เดี๋ยวนี้เด็กแรกเกิดน้ำหนักน้อยค่ะ

2020.10.20 14:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ฝากครรภ์ที่ไหน

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ทำไมทารกถึงหัวเบี้ยว

การตั้งภรรภ์

อาหารของคนตั้งครรภ์ที่กินมังสวิรัติ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เราจะซื้อประกันคุ้มครองโรคโควิด-19 ของหลายๆบริษัทไว้ดีไม๊คะ

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี