Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อาหารที่คนตั้งครรภ์ควรหลีกเลี่ยง

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านนะครับ แม่ของผมกำลังจะมีน้องให้ผมครับ ห่างกันหลายปีเลย ปกติแม่ผมก็เป็นคนที่มึความสุขกับการกินมากเลยครับ ผมเลยกังวลนิดหน่อย และอยากจะช่วยดูแลสุขภาพของแม่รวมถึงน้องผมด้วยครับ เลยอยากรู้ว่ามีอาหารอะไรบ้างที่คนท้องไม่ควรกินครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พูนศักดิ์

ดีใจด้วยนะคะมีน้องแล้ว ที่ไม่ควรกินก็พวกอาหารรสจัดค่ะ ทั้งเปรี้ยว หวาน เผ็ด เค็ม รวมถึงพวกปรุงแต่งกลิ่น สี รส และใส่สารกันบูด อาหารที่ทำให้เกิดอาการกรดไหลย้อน เช่น มีไขมันสูง ของทอด ชา กาแฟ น้ำอัดลม เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ อาหารที่กินแล้วย่อยยากเสี่ยงต่อการท้องผูกก็ควรหลีกเลี่ยงค่ะ

2020.01.24 7:35

Cydney

ดีมากเลยครับดูแลคุณแม่ อาหารที่ควรหลีกเลี่ยงมีอีกครับ พวกอาหารสำเร็จรูป อาหารกระป๋อง ตากแห้ง หมักดอง แป้งกรอบหรือผงกรอบเพราะมีสารบอแรกซ์อยู่ด้วยครับ เห็นว่าคุณแม่เป็นคนชอบกิน ก็ต้องระวังพวกอาหารที่เพิ่มน้ำหนักแต่ไม่มีคุณค่าทางสารอาหารใดเลยด้วยนะครับ บางคนก็ให้ระวังการกินยาจีนหรือยาหม้อ อันนี้ผมก็ไม่มีความรู้มากนัก ปรึกษาคุณหมอดูนะครับ

2020.01.24 7:35

Oom Yim Yim

แม่คุณอายุเท่าไรแล้วครับ ผมก็มีแฟนที่กำลังท้องครับ ชอบทานเหมือนกันทานทุกอย่าเรียกได้ว่าเธอทานเยอะมากครับ เคยคุบเรื่อนี้กับหมอครับ เรื่องหนึ่งที่จำได้เลยครับหมอห้ามทานเนื้อสัตว์ดิบ ไม่ว่าจะเป็นลาบดิบ ปลาแซลมอนดิบ หอยแครง แหนม ไข่ลวก เป็นแหล่งของพยาธิและแบคทีเรียและยังทำให้เกิดโรคอาหารเป็นพิษซึ่งเป็นผลเสียต่อเด็กในครรภ์ เพราะที่จำได้แฟนทานพวกนี้เยอะมากครับ

2020.05.21 4:47

เรืองฤทธิ์

ช่วงตั้งครรภ์คุณแม่ต้องงดอาหารที่ชอบบางอย่างไปด้วยนะครับ ต้องอดทนมาก เท่าที่ผมอ่านจากคอมเม้นท์ข้างบน อาหารที่คนท้องไม่ควรกิน บางอย่างนั้นคนทั่วไปก็ไม่ควรจะกินมากเกินไปด้วยนะครับ พวกอาหารรสจัด อาหารแปรรูป อาหารดิบ อะไรพวกนี้น่ะครับ อย่าไปกินบ่อยๆนะครับอันตราย ถ้าหากนานๆๆๆกินสักครั้ง ก็พอได้อยู่ครับ😄😅

2020.10.21 15:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

อาหารเช้าสำหรับเด็กก่อนไปโรงเรียน

การตั้งภรรภ์

คนเพิ่งคั้งครรภ์แต่เข้าห้องน้ำบ่อย ผิดปกติไหม

All (ประกัน)

มีประกันภัยโคโรน่า ไวรัสที่ไหนให้วงเงินถึง 3 ล้านบ้างคะ

All (ประกัน)

ประกันโควิด-19เจ้าไหนคุ้มสุดครับ

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),ความป่วยไข้

UV สามารถช่วยกันโควิดได้จริงไหมคะ

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี